Có dụng cụ nào dễ trồng cây TS

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi biofan, 13/11/07.

1. biofan

biofan Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác
    Em vừa setup một hồ TS nhỏ , tới công đoạn trồng cây TS nhất là cây Trân Châu Nhật khó trồng wá, mệt muốn bỏ của chạy lấy người luôn hè, đã vậy phải cắm qua lớp sỏi nữa , cắm xong hổng thấy cây đâu, em mới nhập môn chưa biết gì mong các bác chỉ giúp.Thanks! ~X(

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Chơi là phải nhẫn nại chứ,em mới vào nghề mà dán chưi TCN quả là hơi bị phiêu lưu nha,

3. biofan

biofan Member

Thích đã nhận:
    0
    Dạ tại thấy hồ các bác trồng TCN đẹp wá em ham , nhưng mà lở chưi rùi sao nở nhổ lên, em trồng thưa lắm hổng bít nó có lan ra không hả các bác

4. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Dụng cụ trồng cây thủy sinh thì chỉ có cái panh thôi chứ làm gì có cái nào dễ hơn nữa,ráng chịu khó thì khi có thành quả rồi mới sướng chứ!

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Em muốn TCN bò thì phải tăng cường ánh sáng thật nhiều thì nó sẽ bò thôi,nhưng phải coi chừng bị rêu đó nha.

6. biofan

biofan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây TS mới trồng có cần sài co2 không? với lại nhà em hơi sáng vào ban ngày không biết có ảnh hưởng gì đến cây không ạ? Mong các bác tư vấn thêm giúp em với , xin cảm ơn.

7. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Bạn cứ hỏi lắc nhắc thế anh em khó theo bài để tư vấn cho bạn lắm. Ở Tp HCM thì bạn nên tham gia CLB Thủy sinh SG đi. Ở đó anh em sẽ truyền đạt cho bạn trực quan sinh động hơn đó.

8. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình TCN ko khó trồng đâu, chỉ đòi hỏi ánh sáng mạnh và nền tốt thôi. Mình cũng là người mới và ham hố trồng TCN, lớn hơi chậm vì ko có CO2 nhưng vẫn ra lá đều đều. Chúc bạn mau có bể đẹp nhé.

9. daovu73

daovu73 Member

Thích đã nhận:
    0
    co2 còn tùy loại cây, riêng TCN thì chỉ cần ánh sáng mạnh ko cần CO2 vẫn phát triển tốt ,ánh sáng ban ngày hắt vô sẽ bị rêu thôi ko ảnh hưởng đến TCN đâu,mình đã trồng thử 1 hồ nhỏ ngoài sân dùng nền tự trộn,ko đèn,ko CO2 chỉ có ánh sáng mặt trời thôi mà TCN phát triển chóng mặt luôn,nói chung loại thảm cỏ này rất dễ trồng .

10. lelecoccot

lelecoccot Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe các sư huynh nói mà ham
    em cũng đang tính trồng TCN nhưng ở Nha Trang k có
    trả biết mua ở đâu và giá cả như thế nào nhỉ các sư huynh

11. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27

mún trồng CTN bạn ra ngoài mấy tiệm bán dụng cụ y khoa í, mua về cái nhíp gắp bông gòn cỡ nhỏ đầu hơi cong đem về trồng sẽ dễ hơn. Khi trồng hình như(nghe kể ^_^) tách từng 3 cây chụm lại rùi cắm xuống sẽ nhanh phát triển và dẽ bám nền hơn. CÒn vụ CO2 thì cây nào cũng thế, mới trồng còn yếu nếu được chăm sóc đầy đủ sẽ mau khoe sắc cho bạn tha hồ ngắm. Ko nên để quá nhiều as MT chiếu vô hồ->rêu hại phát triển rất khó trị, mà có trị được cũng sẽ để lại hậu quả khó phai trên mặt là-->xấu[-( [-( [-(