có em gà rừng tơ cho anh em xem !

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi balua618, 15/5/13.

1. balua618

balua618 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    em này mình được một người bạn quê ở ninh thuận tặng , gà này từ nhỏ bắt ở trên thượng về nuôi nay đã 5 tháng . nhưng lạ ở chổ em nó mòng 3 lá , thịt đen thui mặt nhìn rất sát khí , nay đăng lên cho anh em chém gió dùm xem em nó là lai hay rặc !!!
    thân ,
    à em nó hiện nay 500g , hình= gà 7 8 lạng luôn :) , chân nhỏ như 2 cây đũa ,
    show :
    mong anh em giúp đỡ em là người mới :)

dong_pham, catphien and thudihoang like this.
  2. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    chú gà này theo mình nghĩ là gà nhà, ở chỗ mình gọi là gà tộc (gà của người đồng bào nuôi) chứ chú nó chả dính dáng gì tới rừng cả.

3. balua618

Thích đã nhận:
    10
    dạ thank anh trai . vì nó tặng em em không rành về loại này nữa nên post cho anh em xem thữ , nó còn 1 số con gà rừng lượm trứng về ấp nữa nhưng vì không thích nên không lấy

4. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Con này chỉ có bộ lông hơn giống gr và cái tách trắng thôi cong k giống gì nữa thân bạn........

5. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    mồng 3 lá...có phải mồng vua không vậy nhỉ...nhìn hình mờ quá nên chẳng thấy, mặt đen ..lai gà ác hay gà hơ mông ,lông đuôi cũng lộn xộn nữa........nhưng nói chung là cứ thích là nuôi thôi....niêm đam mê không quan trọng là con gà như thế nào mà chỉ quan trọng là mình thích nó là được...chúc bác vui với con gà này

minhquynhln thích bài này.
  6. XÓM_GÀ

XÓM_GÀ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    373
    vậy thì nhờ a mua dùm em được ko
    e đang kiếm gà rừng nuôi từ trứng lên nek.gíup e được ko

7. balua618

Thích đã nhận:
    10
    Thưa với Thank Anh em Đả đống gốp ý kiến. Thôi thì cư nuôi xem sao này em nó ra sao .riêng bạn xóm gà để mình hỏi dùm nếu bạn mình bán sẻ inbox cho bạn

8. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    con này gọi là mông dâu, mồng vua theo mình là dạng đặc biệt cuả mồng dâu nhưng mồng dựng cao hơn và đẹp hơn

9. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Có con F mới nhú cựa này trông dáng như gà tre. Được cái bé nhỏ (chưa đầy 0,5 kg), tinh nhanh và hiếu chiến, Theo ae có nên dùng nó lai với gà mái rặc tích đỏ không? Hoặc mái Tân Châu?

dong_pham thích bài này.
  10. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Con này chỉ là gà tre nên hiếu chiến,đây là loại gà dùng làm gà mồi,gr lai khác hẳn lông cờ phụ ít chân nhỏ cao và rất nhát,đây là gà tre không phải là gr lai.

11. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Định không comment với bác Trăng nhưng thấy bác vô tư , nhiệt tình (đó là điều đáng quý) nên thay đổi ý. Mình cũng thấy không thích dáng của con gà này trông ngắn đòn, lùn tịt, mào lại xấu và to. Tuy vậy, cũng đưa thêm thông tin để bác Trăng cho thêm ý kiến: con này là tre lai rừng sao có thể nói là gà tre 100% được! Cùng ổ với nó là 1 con gà trông khác nó về dáng đến trái ngược: con em nó chân cao, đòn dài, diều hóp, chỉ tiếc mỗi cái đầu to như con gà của bác trong hình là điểm dễ nhận thấy nó là gà lai. Con đó mình vừa bị mất trộm tuần trước (tiếc quá, định để làm giống lai với mái rặc tai đỏ - giờ đành dùng con này vậy). Gà này mình nuôi từ khi mới 1 tuần tuổi, nhốt gần người. Lúc đầu nó nhát nhưng giờ thì dạn như gà nhà. Dưới đây là hình hai con khi bé và con gà em cùng ổ với nó đã up lên diễn đàn (chụp khi chưa bị mất trộm)

Khi cả hai còn chưa biết gáy

Con gà em, khi nó bắt đầu tập gáy

Con gà em khi tiếng gáy đã khá tròn, trước khi bị mất trộm khoảng 2 tuần

Như vậy, trong cùng đàn gà lai (cùng con bố và con mẹ), có những con mang gen gà rừng trội hơn gà tre, cũng có những con mang gen gà tre trội hơn gà rừng.

dong_pham, Tí Cua and lahanbuidoi like this.
  12. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    chú trang dù bao lâu vẫn giữ đc tính tình ha, gà của người khác thì bao giờ cũng gà tre hoặc gà rừng lai nhỉ.
    gà rừng lai ( ko nói theo cách của chú trang nha ) chia làm nhiều loại ,ticua xin tính theo cách của mình để dễ hình dung nha :
    gà 50% : cha rừng rặc + mẹ tre ( tre hoàn toàn mới tính 50% nha )hoặc ngược lại.
    gà 25% : cha 50% + mẹ tre ( như trên )
    gà 12,5% : cha 25% + mẹ tre ( như trên ), còn gà 75% mình xin ko bàn đến vì gà 75% ít khi nào xấu xí để chê đc nên xin miễn nói đến.
    gà 12,5% hay còn gọi là gà f3 ( thậm chí có a e còn tính đến gà f4 ) thường nếu đúng là chỉ lai tạo với mái tre sẽ ko còn giữ đc dáng gà rừng nữa ( chân bắt đầu thấp, giọng pha tre nhiều ) nhưng nói gì thì nói, nó vẫn là gà lai rừng. đó là nói đến f3 . ngay cả như gà f1 mà cản với mái tre chưa chắc đã có gà đẹp ( máu trống lúc đạp mái ko sung thì vẫn có thể bị máu tre đè thuộc tính), a e post gà lên để chia sẽ, chú trang cứ nói chuyện theo kiểu dìm hàng người khác thì chịu.
    định post mấy con f1 lên chơi, mà có 2 trống 5 móng, lên sợ chú trang nói quá mình đem cắt cổ thì tội, thôi hàng mình xấu, để chú trang post hàng của chú lên cho a e xem vậy ( đừng post mấy tấm ảnh cũ nữa chú, mấy trăm con gà mà post đi post lại cũng có mấy con vậy )

13. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Last edited: 26/5/13
    minhdinh thích bài này.
  14. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    gà nghe giọng chuông hả chú, nghe qua clip ko rõ, nhưng giọng này là chơi mồi đc rồi, hehe năm sau chú đi bẫy thử xem.

namquoc thích bài này.
  15. chuoitieu

chuoitieu Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Con gà lai rừng đẹp quá.........................................................................................

16. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    cặp gà trong avatar và chữ kí của cuongero là gà của bạn hay sưu tầm trên mạng vậy? nếu là gà của bạn thì up lên a e xem cho thỏa chí đam mê nào???