Có em Hồng nhờ các bác đánh giá giúp

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi vudangvietha, 27/9/08.

1. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Em này mình bắt trên nhà bác Quyết, đã nuôi được 7 tháng, em này là chim non. Các bác cho vài lời nhận xét góp ý nhé. Em cũng mới chơi nên chăm không được mát tay lắm, với lại chụp = đt nên không rõ lắm

2. davidphong

davidphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    về tổng quan màu sắc tương đối ổn, hình như em này vẫn chưa thay lông xong hả bạn ? theo cái nhìn nhận ban đầu của mình, nếu qur đuôi mà đuôi cá thì đẹp, chim bạn chăm như vậy tương đối mát tay đấy chứ , cho ăn carot mà màu vậy là đẹp rồi, khi nào có ý định nhượng thì gọi mình hi hi

3. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    em này của mình đang thay lông, hót cũng được, nhưng mà có người thì hay ngượng,mình cứ treo dưới sân, lên nhà ngồi chơi là nó lại hót. Còn màu thì không phải riêng carot đâu, có tí thuốc hồi trc lấy ở chỗ anh Tang Trung còn thừa mình vẫn bổ xung thêm đấy.

4. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Chào Hà , nếu chim mình nuôi chơi không phải chim ngoài chợ chim thì không nên cho ăn thuốc kích thích màu, sau này rất hayij chim , chỉ nên cho ăn Carot không thôi như vậy chim bền hơn , thợ bán chim mới cho ăn thuốc để lòe người mua. dó là ý kiến đóng góp của mình, có gì bạn bỏ qua cho

5. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    à không, cái này mình có nghe nhiều người nói rồi, nhưng vì đây là chú đầu tiên mình nuôi, nên mình cũng muốn thử một chút, không phải vì để khoe đâu. Mình muốn kiểm tra xem carot với thuốc khác nhiêu nhiều ko, chứ không phải cho ăn thường xuyên, giờ mình cũng ngưng rùi, cho ăn đc 2 tháng kết quả là thế này đấy. Thuốc mình vẫn còn nhưng không cho ăn nữa. À còn 1 vấn đề nữa là chú Hồng này móng dài quá, không biết có cách nào cho nó ngắn bớt đi ko, đừng bảo mình bắt ra cắt móng nhé, run tay lắm. Khi nào đi mình sẽ mang theo chú này.

6. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Móng dài quá chỉ còn cách cắt móng đi thôi, mình chơi chim thì không vẫn đề gì, chỉ có mâys bác cửa hàng buôn bán chim khi mình vác chim đã bị cắt móng rồi thì các bác ấy mới chê này nọ để ép giá chim thôi

7. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    mình sợ nhất cắt không cẩn thận là nó chảy máu thì chết, vì mình thấy nhiều người bị rùi, run lắm, ko biết có cách nào mài móng cho nó không nhỉ, hay lấy dũa móng tay mài đc ko

8. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Bắt con chim ra tay, bặt đèn bàn lên , cắt thì tránh cái tia hông hồng ở phần móng chân của nó một tẹo là được

9. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    con chim nỳa có màu đỏ quá nhỉ bác nhỉ
    nhưng tiếc là đuôi còn tưa và ko dc đỏ cho lắm

10. Bertoni

Bertoni Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Nếu bạn sợ cắt móng cho Yến khó và làm chim nhát thì chỉ cần mua giấy nhám về quấn chung quanh và dán vào cầu đứng, chim đứng trên đó và bay nhảy thì sẽ tự mòn từ từ. Ở nước ngoài thì họ có bán sẵn, còn ở Việt nam mình thì tự chế để chơi

11. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng là cho ăn thuốc vào màu chim kác hẳn, nhưng theo mình thì không nên cho ăn thuốc vì chính anh Tăng Trung đã khuyến cáo như vậy.

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chú này quả đẹp ,màu dùng bột của anh Tangtrung lên rất tự nhiên. Chúc mừng nhé!

Cắt móng thì bạn bắt chú chim và soi móng lên ánh sáng sẽ thấy trong móng có 1 đường chỉ đỏ hồng, cắt sát đường chỉ đó 2mm là đc.

P/S: mình đang muốn tuyển 2 chú Hoàng 1 chú Hồng, nhưng anh Tangtrung ko còn nữa nên muốn qua nhà bác Quyết, bạn nào chỉ đường hoặc đi cùng mình được không?

13. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    địa chỉ đay : số nhà 3, ngõ 96 phố yên phụ
    0976936883 ( 04 8239225 - 04 2001635 )
    nhắc bác nhớ mang nhiều USD hãy đến gặp bác Quyết he he

14. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Nhìn Hồng của bạn vudangvietha đẹp ghê, nếu mòng dài quá mà không muốn bắt ra tay cắt mòng, bạn đổi cầu đậu bằng lứa nó sẽ tự mài mòng, làm bằng cách này lâu, nhưng an toàn, không sợ bị mất móng.
    Mình cũng có một Hồng giống của bạn mới thay lông xong đang cần tìm một Hồng mái đẹp mà khó quá bạn vudangvietha ai có giới thiệu giúp với.:D

15. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    dạo này nhu cầu chim mái của các bác hình như tăng cao, hi hi. anh david phong cũng đang có nhu cầu mua hồng mà chưa tìm được, hay bác thử nhà anh davidphong xem sao, anh ý hay đi xuống Nam Định tìm chim cả đực cả mái đấy. Em thì mấy vấn đề này ko rành lắm. À bác diepna sắp xếp hôm nào rảnh đi off với mọi người nhé, hội yến giờ hơi vắng

16. thanhtunghp

thanhtunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    trên hn có hội yến hả anh?
    trong nam địng hết đỏ mái đẹp dồi bác à vào làm gì mất công.

17. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    vâng ,ngoài HN có hội yến bác ạ,tuy hội mới khai sinh và ít thành viên nhưng đã rất vui vẻ ,bổ ích rồi ạ,mong bác có thể tham gia
    còn hông mái thì ở NĐ hình như vẫn còn nhưng nghệ nhân giấu đấy ạ hihi

18. thanhtunghp

thanhtunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    còn nhưng ko còn mái đẹp chỉ còn mái bé thôi ko đạt tiêu chuẩn

19. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Mái to chim , hơi nhiều bác ạ , chỉ có điều người ta giữ lại chơi ko bán thôi

20. Cao_LâmHP

Cao_LâmHP Member

Thích đã nhận:
    7
    .TUYỆT VỜI quá,dòng này ở đâu đấy,bạn truyền kinh nghiệm lại cho anh em được ko.