Có em Vành khuyên các bác đánh giá thoải mái nhé !

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi hoangquyctm, 8/1/12.

1. hoangquyctm

hoangquyctm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    83
    [​IMG] http://up.anhso.net
    Mùa đông thời tiết khắc nghiệt quá, ngồi buồn mang một chú chim ra chụp ảnh xem tình trạng của em nó thế nào. Mùa đông không dám cho tắm, không được tắm nắng nên trông bẩn quá.
    Em này bẫy được vào tháng 8-2011. Lúc mới bẫy lông em ấy trông còn xấu hơn, nuôi đến nay vẫn không lên màu được. Mong các bác chỉ giáo nhé. Có gì các bác cứ chém nhiệt tình.

Last edited: 8/1/12
    ancaraven thích bài này.
  2. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    bác chụp thế này thì khó nhìn quá ........................

ancaraven and hoangquyctm like this.
  3. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chào hoangquyctm.
    Bạn chụp cảnh nhiều quá nên chim hơi khó nhìn. Mạn phép zoom lên một chút.
    Hình như em này màu xanh xám thì phải (hay tại do ảnh hơi tối), chỉ phớt xanh, bụng trắng và yếm cổ vàng nhạt phải vậy không. Nếu đúng thì giống 1 em của mình (có người gọi là khuyên xám) nuôi 6-7 tháng rồi mà không lên màu được, chỉ mượt thêm một chút. Đang chờ xuống hết lông đuôi xem sao đã.
    Bức ảnh sau cũng không rõ lắm.

duongduc, ancaraven and hoangquyctm like this.
  4. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    Cảm ơn Giangnamhp nhé. Đúng là con này màu xanh xám thật, nhưng ở hai bên đùi nó không thấy xám tím như là mấy hình (hoặc clip) khuyên xám mà các bác trong diễn đàn post lên. Với cả thân hình em nó cũng nhỏ nhắn (không giống như các bác tả là khuyên xám to con). Chỉ có điều là em nó rất khó thuần (so với những chú khuyên xanh mình có). Không biết có phải khuyên xám không nữa. Nếu đúng là khuyên xám thì cũng là hay vì mình toàn khuyên xanh, kiếm được em xám nghe hót truyện cũng thích (thấy các bác trong diễn đàn nói là khuyên xám hót truyện rất to), chỉ có điều biểu hiện của em nó từ tháng 8 đến giờ giống hệt khuyên xanh nên không biết thế nào. Lúc nào chụp thêm nhiều hình nữa để các bác chém giúp nhé. (^_^)

ancaraven thích bài này.
  5. Giangnamhp

Thích đã nhận:
    902
    Vậy giống như em xám nhà mình rồi, bẫy được ở Đồ sơn, thấy lạ nên giữ lại xem sao nhưng nó nhảy khiếp lắm, lao như họa mi ấy-tới giờ mà vẫn chưa chịu đứng yên, mà không hiểu tại sao giờ hót chuyện cũng chưa nghe thấy, chỉ thấy rreee..rreee.. và gọi nhau thôi. Chót thử rồi nên cố nuôi tiếp.

ancaraven thích bài này.
  6. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    Hay quá, hy vọng có 1 em xám nuôi cho nó thú vị. Nhưng chú này nhà mình nó hót truyện nhiều rồi, cứ lân từ đầu cầu này sang đầu câu kia để hót truyện (tiếng hót truyện tiu tiu như vành khuyên xanh ấy. Nhưng mấy hôm nay tự dưng nó lại không hót truyện nữa không biết lúc đi làm ở nhà thằng em có làm gì để nó hoảng không mà không hót truyện với cả nhảy như điên lúc mình làm vệ sinh (trước đấy thì nó cũng không nhảy dữ như thế).
    Nếu đúng nó là em khuyên xám thì hi vọng nó biết hót truyện kiểu chích chòe nghe cho nó sướng. Mình có con khuyên xanh cũng hót truyện chích chòe đứng cách 3m vẫn nghe rõ mồn một, thích lắm. Nhưng giờ mùa đông chắc các em nó yếu hay sao ấy, đang hót truyện rất xung đến chỗ cao trào em nó lại chét chét (và kết thúc một đợt hót truyện nghỉ một lúc lại truyện tiếp) mà không thấy líu.

ancaraven thích bài này.
  7. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    con này nhìn vẻ mặt hiền lắm dáng đứng cũng ko đc đẹp.Nhìn kiểu này mình đoán nó phi lồng kinh lắm/Trước cũng nuôi 1 em y hệt ntn.

hoangquyctm thích bài này.
  8. Giangnamhp

Thích đã nhận:
    902
    Chào hoangquyctm.
    Đây là em khoen xám của mình, thú thực mình đang định mấy bữa nữa sẽ phóng sinh để em nó tự do thôi, không chuyện , không líu chỉ được cái rreee gọi mái là chính, nuôi buồn quá.

9. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    Bác phí thế? Cứ để nuôi biết đâu 1 tháng nữa nó hót truyện nghe cho sướng. Giống cái clip bác nào post ấy, có con khuyên xám hót truyện như chích chòe hót sổng ấy, hay quá.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:13 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:09 AM ----------

Hôm mình chụp trời rét quá, nên chắc em nó lạnh nên mới co ro, chứ bình thường em nó cũng cao ráo lắm. Có cái là để xuống đất đi qua đi lại thoải mái không sao, hoặc là treo lên thì chả vấn đề gì nhưng mà thay nước hay thêm cám là em nó nhảy nhót loạn lên. Cái này chắc cũng là do mình đi làm nhiều quá không dám treo em nó ra ngoài chỗ đông người (sợ mất) nên em nó mới thế chăng?

10. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    nhìn hình khó đoán quá...
    bạn cho ăn cám gì vậy?
    bộ chú này mình ko thích lắm.. (nhận xét ko phải bác chủ thớt bỏ qua nhé)

11. AnhDucvg

AnhDucvg New Member

Thích đã nhận:
    2
    mua phấn hoa trộn vào cám cho an lông lên đẹp luôn,vàng óng

hoangquyctm thích bài này.
  12. hoanghaeasy

hoanghaeasy Member

Thích đã nhận:
    9
    Hình như khuyên của HoangQuy được nuôi bằng cám Ba Vì cứ không phải bằng cám khuyên?

13. chimcanhasd

chimcanhasd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Chim lông lá te tua và sơ xác wá, màu lông đậm ko đẹp bạn àh

14. namchiaki

namchiaki New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có chú thế này, bẫy được đã xám như thế, nhảy nhiều nhưng nuôi được 3 tháng thuần rồi, đã líu 5-6 mỏ thích lắm. mỗi tội ko có time đi dượt chim nên ko líu thường xuyên mà chỉ khi mình dùng điện thoại bật chim líu mới líu theo.

15. jamkuner

jamkuner Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    nhìn kiểu này thì khó mà đánh giá được e nó thế nào. chụp cận cảnh e nó đi bạn

16. traimongtoi

traimongtoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Con chim này mà các cao thủ bảo là khuyên xám, sao lại xó thể nhầm lẫn tai hại thế được nhỉ? Khuyên xanh bị xuống màu thôi. Chứ khuyên xám xin các bác có đi tìm cả ngày cũng không thấy tí màu xanh nào trên người nó đâu. Nói chung khuyên xám cũng thuộc loại hàng hiếm.