Có gáy cườm hổ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi maimetienggu, 13/6/13.

1. maimetienggu

maimetienggu Member

Thích đã nhận:
    196
    Ae xem chú cu mới bẫy được có khả năng lên mồi khá k? bắt bằng mồi đất, dính nhanh wa nên k nghe được gì nhiều. cám ơn...

2. giatluoi_GT

giatluoi_GT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    cây cầu bác quấn mất ép phê quá coi chừng lấy thẹo em nó, bổi mới theo em k nên cho vô lồng sắt rủi nó khó tính nó tung đau con cu=))...chiêu đồng thúc thổ fa gù thổ chim tốt tiếng bài bản khá gù dc...có gì k phải bác góp ý cho em và ae cùng tiến bộ

3. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Quy hổ nghe rồi, cườm hổ giờ mới nghe, là sao vậy bác?

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Con này là quy hổ chứ đâu phải cườm hổ nhể? Các cụ nhà mình nói nó lâu nổi hơn thì phải.

5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    cuờm liên giáp đó mấy bác, nước gù siết và cứng gù, quy này thay lông thì tròn xoe ấy nhưng hơi sáng chim tối chút thì ngon, em thì cứ khoái mấy thứ tối mịt và đen đen chứ trắng như tide thì em té.

6. maimetienggu

maimetienggu Member

Thích đã nhận:
    196
    Nghe sư phụ nói cườm hổ là có cườm bị đứt khúc, xen lẫn cườm vàng nữa, chớ có thấy bao giờ, mới hỏi mấy ae ai biết thì chia sẽ ấy mà...kaka

7. hoa buoi no

hoa buoi no Well-Known Member

Thích đã nhận:
    842
    cườm thì em thấy ba hình dạng hạt tròn vuông nhọn, màu có vàng nghệ vàng tươi trắng tinh trắng ngà xám tro xám xịt, lông cườm suông.. lông cườm dựng, cườm bị lông leo ót, cườm lấn vai lưng....con cu đánh lục thì phần cườm nó rất rõ ràng giữa cườm lưng vai và cườm cổ...con cu đánh dò thì thường dồn cườm lả ngực đeo đấu có chừng có mực k như con lục bắt nhanh k dc cách này nó đổi ngay cách khác nếu nó lơi một hai nhịp là coi như con bổi có thể gối đầu tính hiệp mới,,,thằng chủ chỉ có nước dm mày cu haha.
    cườm bài bản cườm gù nó khác chút ...cườm bài bản nó như những con giun bò ngoằn ngoèo còn cườm bo thì nó như nhưng tia pháo bông bắn ra từ một chổ ngay dưới lổ nhỉ của nó...khi nó rướng thì cườm bài bản nó chụm chụm khác cườm bo nó như thác đổ, như sóng có khi như như nếp nhăn trên trán của các cụ quê em...khi nó thu vừa phải thì như trên còn khi nó tụt cổ nó lại khác...khi nó quay trái phải cũng cần lớp cườm nó phân ngang dọc thấy nó như mê cung thì là bài bản thấy đều như sao đêm là nó bo, có con nhìn cái gì cũng nó cũng có hơi hiếm, vì con cu nó chỉ cần một thứ thiệt đẹp thì ae nên chọn k cần xem này nọ cu giờ hiếm lắm rồi...mà nhìn riết thấy đẹp đẹp thì phan về nuôi thử chứ bửa anh dân trào cảm xúc cái chi cũng đẹp bữa anh bị sếp gù thì thứ gì cũng tối thui.

8. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Tôi biết các cụ rất thương con cu gáy nhưng cũng nên tầm thường nó tý, nói đến cườm lông ( qui) thì mình nên chọn tên cho dễ nhớ dễ hiểu. Ví dụ như nói đến cườm thì có cườm nhỏ, cườm lớn (đá), cườm vuông, cườm nhọn (chử v), cườm chẻ, vàng, trắng. Cho ae dễ hình dung tý. Đằng này nhiều bác chế ra qui hổ, cườm hổ, cườm giọt nước, mưa rơi... hình thù bộ lông hổ thì vằng vện và dài, chứ đâu có ngắn và lớp lang, như lông, cườm con cu gáy đâu. Cụ tổ cu gáy mà sống lại, mà nghe chắc cũng phải chào thua luôn.
    Vài ý kiến nhỏ, nếu sai ae bỏ qua.

Thân,

9. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Cườm hổ chắc là cườm có ba màu Vàng-đen-trắng xen kẻ nhau như lông của da con hổ phải không mấy bác? em thấy rắc rối ghê ta? Ở quê em em thấy các cụ chơi cu rất đơn giản trong cách gọi tên từng bộ phận của con cu. Ví dụ như lông quy tròn giống như lá me thì gọi là quy lá me, còn lông quy nhọn giống lá sen thì gọi là quy lá sen dễ tiếp thu ghê....

10. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Ý kiến nhỏ nhưng rất ổn....tôi thấy không nên làm phức tạp những điều đơn giản !

11. giatluoi_GT

giatluoi_GT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    thầy bói thường nói cho nó loạn cào cào thì chúng sinh mới mờ mắt mà tin, chứ thầy mà nói wịt tẹt ra thì có mà bị fan bưu đầu...đời thầy chỉ có mấy chiêu hộ thân nói ra rùi lý thông nó cho thầy lên bàn thờ thổi tò he ăn chuối sống ...các bác ậm ờ quá có nhiêu viết ra đi con cu mà đâu có gì bí truyền chỉ có bí lù thì có...cái gì k biết thì nói k biết chứ nhiều cha nội cứ nổ banh nhà mà có biết chi hoho...

12. thanhphuoc

thanhphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Cu gáy này đẹp đấy bác ! Bác cứ đổ thóc và chăm sóc tốt thì khoảng 8 tháng nó sẽ mang lại cho bác niềm vui thỏa đáng đấy . Đôi lời góp ý .Chúc bác vui vẽ.

13. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=101099&page=65
    chim cu cườm hổ là chim cu có bộ cườm giống chim cu chân dài này của tranbangboy nè bạn . Loại chim cu này chịu gù kinh lắm , nhưng nếu nuôi nó ra được mồi là cả một vấn đề đấy .
    theo tôi để ý , con chim cu cườm hổ , bao giờ nó cũng đi kèm với bộ lông màu đen và ít nhiều gì cườm cũng bị bể.
    bộ cườm như chim cu của bạn , theo cá nhân tôi thì chưa thể gọi là cườm hổ , Nhưng với bộ cườm này thì chim cu của bạn cũng thuộc loại gù khá lắm đấy bạn à

GHT, nguoidaugio, tuancuha and 10 others like this.
  14. ngotiendat

ngotiendat Member

Thích đã nhận:
    69
    ít bửa chắc có chim cu gáy tiếng hổ luôn quá, bổi rừng nghe sợ chít mất

ancugay and Nguyenmai like this.
  15. Trunghieu pham

Trunghieu pham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    351
    Cờm vơi quy cha hiểu nổi mức độ phong phú đâu, nhưng em co 1 con khônh thể nhìn nổi nó ra làm sao hết z mà gù giứi kèm phóng ac ghe.

NHAT DUY TH and ancugay like this.
  16. Nguyenmai

Nguyenmai Active Member

Thích đã nhận:
    286
    Bạn so sánh ví von nghe hay đó chứ.
    Thật là tui cũng có nghe nói về quy hổ (quy thưa, bản to, đậm đen) nhưng ít thôi (ít người nói về loại quy này). Nhà quê như tui thì đúng như nhiều bạn đã còm - men ở trên, quy tròn gọi quy lá me (xếp thứ tự thì có người gọi quy cá trào), quy giống phần đuôi là sen (giống như hình }) gọi là quy lá sen, quy nhọn thì gọi quy nhọn (có người gọi chàng tên). Biết vậy đó!

17. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    theo em thì cườm chỉ là phụ kiện làm tăng vẽ đẹp của một con chim hay thôi,cườm đẹp mà nước chơi kém,không có khả năng đưa rước thì nuôi làm cảnh, tất nhiên bộ cườm là không thể thiếu, tố chất cũng thể hiện ở bộ cườm ít nhiều, một con mồi hay chỉ cần sát bổi la ok, ngoại hình ko quan trọng đối với một con mồi sát bổi,...đó là suy nghĩ của em, co gì chưa phải mong mọi người bỏ qua nhá! XÂY DỰNG CÙNG TIẾN BỘ! hihihihi

18. thochuakrongna

thochuakrongna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    525
    cụ banchu nói rât đúng.hiện nay xuất hiện một trào lưu thần tượng hóa con cu.có một số cụ chế ra đủ loại cườm,quy, mình này mình kia.có cụ còn phán rất hùng hồn về con cu gáy sau khi chỉ nhìn thoáng qua về ngoại hình có cụ chí cần thấy con chim rừng bay ngang còn biêt nó giọng gì, bài bản ra sao nữa.không biết các cụ học môn tướng số ở đâu mà phán tài tình thế?bản chất của con chim như thế nào phải trực tiếp mới biết được.nếu chỉ nhìn mặt mà bắt hình giong có ngày đãi thóc mất công các cụ nhi?có gì không phải mong được lượng thứ
    Thân,[/QUOTE]

19. Thổ Đồng DakLak

Thổ Đồng DakLak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    bạn nối rất hay.
    mình có con cườm voi với 1 con cườm tê giác. quy khủng long nữa....
    nói như vậy cho người ta thấy mình cao siêu,chứ bạn không hiểu gì hết.nói đùa vậy cho vui thôi chứ anh em lên diển đàn chia sẻ kinh nghiệm thì cũng đừng chém gió qóa.biết saonois vậy chứ mình thấy nhiều người nói 4,5 hậu ròng đến lúc vào xem thì thấy nó gáy 4 tiếng...hay thuc thì bảo 3 hậu...
    toàn lăng xê kiểu như ca sỹ hát dở thì lăng xê hay tạo scandal cho mọi người chú ý...
    mình nghĩ sao nói vậy
    có gì không phải anh em bỏ qua.

20. Trunghieu pham

Trunghieu pham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    351
    Giang ho chui cai ngu thu 3 may cu ngu truoc toi minh ngu sau choi cu chu yeu cu gay co bai ban nghe da tai thoi chu bat ve cung bo do co nuoi dau gom 10 con lai vo ti nhau 1 bua cho da

Thổ Đồng DakLak thích bài này.