Có hay không dịch vụ trông coi chim cảnh?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi namquoc, 9/4/12.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Chắc nhiều bạn nuôi chim có chung khúc mắc này: bộ sưu tập chim nuôi đang đẹp, quí mất bao công mới có vậy mà lại phải đi công tác xa vài ngày, vài tuần mà ở nhà không có ai chăm chim do vậy buộc phải để chim trong điều kiện sống kém (khi về chết mất nhiều chim quí) hoặc bán tống bán tháo giá rẻ rồi khi công tác về lại mất bao tiền của, công sức gây dựng lại mà không bằng trước... Giá có cái dịch vụ trông nom chim cảnh thì hay quá!!! Mình biết có một vài hàng chim nhận chăm nuôi nhưng chưa có phổ biến...nếu ở rất xa những hàng chim đó thì!!!!!!!!!!....Mình đã nhiều lần phải giải tán bớt phần lớn đàn chim....sắp tới lại 1 đợt công tác hơn 1 tuần nữa...hay lại bán tống đi hết rồi về gây lại??!!!!!!!

lulu thích bài này.
  2. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Vụ này có thể lạ trong thời kỳ hiện nay đó bạn. Bạn có thể gửi tại nhà người quen mà (dĩ nhiên là những người đó cũng chơi chim cảnh như mình), nếu nhiều quá thì gửi mỗi nhà vài con. Còn không bạn có thể thả chung vào một chuồng rộng, sau khi công tác về thì tách ra lại...

namquoc thích bài này.
  3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ở Cần thơ thì có người làm dịch vụ này .

namquoc thích bài này.
  4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ở miền trong thì có, em còn nghe nói là anh em ở trong đó sáng đem chim ra quán cafe ăn sáng uống nước, có người nhận chim cho chim ăn hoa quả, sâu cào cào và tắm rửa, chủ chim ung dung đến chiều tan sở lại qua quán mang chim về :D Ngoài Bắc thì đúng là rất ít, hay nói đúng hơn là chưa có, anh em chơi với nhau thân thiết lắm mới gửi 1-2 con chứ cả đàn tầm 10-30 con thì kinh khủng quá, chăm không xuể được. Chưa kể còn tính đến khả năng xấu xảy ra như chim bệnh, sổng mất chim, thay lông, xuống lửa, v.v.v mà con chim quý thì nhiều tiền, ai dám đứng ra bảo lãnh được ạ :D

Dàn nhà cụ có bao nhiêu con thế ạ? cụ đi bao lâu em xem có thể chăm hộ cụ được 1 ít không thì cụ báo em nhé :)

namquoc and langque like this.
  5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    đàn chim trong Avi thì không lo vì có ông bà cho ăn giúp hàng ngày. Chỉ là mấy cái lồng chim ở ngoài thôi (không thể thả tất vào Avi vì Avi của mình bé mà tụi này chiến dữ lắm. Đợt này đi 10 ngày mà thả vào coi như hỏng chim. Cái lo nhất là mấy con chim oanh cổ xanh, hồng tước, sơn ca ... tổng cộng 10 cái lồng trong đó 4 cái cho SC thì to tướng! Có ông chú sẵn sàng chăm tất cho (ông rất thích nuôi chim, ở nhà suốt ngày, mình biếu ông chim bẫy được nhiều lần) nhưng chim nhà ông còn bi chuột xơi thường xuyên nữa là chim gửi! Đã gửi thì mình cung xác định mất thì thôi. Cuối cùng có lẽ đành hạ hết lồng xuống để trên thềm sân nhà để các phụ huynh để ý thêm cám, thêm nước vài ngày 1 lần vậy.

6. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Em cũng trông ngóng dịch vụ này lắm... Nhất là những dịp như tết nguyên đán, anh em chiến hữu ai cũng bận cả, chẳng biết gửi chim cho ai?

7. Phonglong

Phonglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Tôi cũng thường xuyên bị dính kiểu này. Cũng có đối sách cho nó như tăng thêm cóng nước và cóng cám nhưng vẫn không ổn. Cũng mong có dịch vụ này lắm lắm.

8. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Cách này cũng tiện lắm đó bạn (mình cũng hay làm kiểu này khi đi công tác dài ngày), nhưng phải 'cực kỳ' lưu ý vấn đề mèo, chuột nhé. Nếu có phòng riêng để vào rồi nhờ người nhà định kỳ kiểm tra để cho thêm thức ăn, nước uống là ok nhất. BRs