Có huynh nào biết về cây móng cọp hông chỉ giúp đệ với???

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi dam me, 29/3/08.

1. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Đệ có mua được nhánh cây móng cọp từ ĐàLạt về ( nhánh chiết ) Nhưng chưa biết cách chăm sóc sao cho ra hoa , mong mấy huynh giúp đệ với :
    Mô tả:
    Cây thân leo , sống lâu năm , lá ra từng chùm , lá đơn có gân thưa , phiến lá bầu nhọn đầu , xanh mướt ..Có nhiều tua bám giống như bầu bí vậy.....
    Hoa mọc chùm màu xanh ngọc , từng hoa hình dạng giống móng cọp cong quặp , hoa rũ xuống từng chùm dài có khi tới 4 - 5 tấc nhìn rất đẹp .....=P~
    Mê wá mong mí bác giúp nha .....Thanks ............!thân

muoivankhatmau thích bài này.
  2. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Hình giống này đây mí huynh
    Giúp đệ với , cách chăm sóc và cho ra hoa nhá >>>>>>!!!thanks !thân

hoavu_vuhoa and muoivankhatmau like this.
  3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Loại hoa này Blue thấy rất nhiều trong khu du lịch của tranh thêu XQ, chắc chăm sóc cũng không khó, nhưng sợ nó wen khí hậu mát, ẩm của ĐL nên cần có thời gian thuần dưỡng...
    Màu xanh ngọc bích nhìn như đúc bằng sứ vậy....

muoivankhatmau thích bài này.
  4. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Móng cọp xanh này nhà em có 1 giàn to lắm. ở đây em thấy trồng cũng đơn giản,tưới nước nhiều 1 chút thôi.đầu mùa mưa là lúc bắt dầu chiết cành,thấy mọi người hay lưa những cành vươn lên thì bó chiết,e không rành vụ này lắm.e chỉ biết bấy nhiêu,hehe. nhưng e sợ tp nóng wá không biết nó có chịu nổi hay không. a đưa nó vào chỗ mát dưỡng thử nhé.chúc a có giàn móng cọp đẹp.

5. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    cám ơn bác blue với anghi nha , chắc có lẽ nó đã wen khí hậu trong này rùi , nên đang lên cao và mạnh lắm , chỉ có cái là hông biết sao cho nó ra hoa , tại lúc mua người ta nói là nhành chiết , nên nếu đem về trồng tốt thì 6 tháng tới 1 năm là ra hoa được rùi , nay đã hơn năm mà hem co thí hoa gì hết ..........mng giúp đệ với thanks !!!!!!thân

6. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hihihihi

Loại móng cọp này khi ra bông nhìn rất phê....có đợt vô vườn hoa thành phố (ĐL) mua mà sao bị thuốc (người ta đưa cho mình đạng hạt đem về gieo nhưng lên cây thì giống cây lúa :laughing::laughing::laughing: mất công nuôi hy vọng chăm sóc cả tuần lễ..) thiết nghĩ cũng kỳ ĐL là một thành phố ngàn hoa mà mình lại mua trong vườn hoa thành phố:( cứ nghĩ là chắc chắn...hôm đó mua hết 300k tặng vài ngừời ...ai ngờ bị một cú quá đau......XIn cho hỏi hiện tại mình ở Sài Gòn và có ý định trồng loại cây này ...không biết anh nào có thể giúp đở dùm...thân

7. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    anh có thể hỏi mua ở mấy vựa kiểng ( nhưng ít khi có hàng lắm ) hay hỏi mí anh em trên diễn đàn xem ai có cây lớn rùi thí chiết ra , cây em mới lên còn non lém chưa chiết được ....thân !!!!!!!!!!

8. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cây này nhà mình đã trồng, sống và lên giàn rất mạnh nhưng không ra hoa, co lẽ nó ko chịu được khí hậu nóng của Sì Gòng, và ình ũng chưa bao giờ thấy 1 cây nào ra hoa ở Sì Gòng này cả

9. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình có ông bác trồng loại này và theo mình thấy thì muốn móng cọp ra hoa thì phải chú ý khi thấy cây nhảy nhánh non sau 2 tuần thì bấm đọt cây và bôi lên đó thứ bột gì màu trắng trắng thì cây sẽ cho hoa nhưng mình thường thấy bác mình làm vào khoãng tháng 11 hỏi thì bác nói loại này tuy có thể nở hoa suốt nhưng phải canh theo mùa thì hoa mới nở đẹp và to còn không thì hoa sẽ ngắn và ko đẹp lắm
    à xin dc nói thêm là trên giàn phải có hệ thống phun sương như tưới lan và thường thì phun sương vào buổi trưa và tối khi tưới cây ko dc dùng vói xịt trực tiếp vào gốc hoặc dùng xô chậu đổ cái ào vào mà phải dùng vòi tưới nhẹ vào gốc nếu ko cây sẽ ko ra hoa
    mình chỉ biết có vậy mong các cao thủ chỉ giáo thêm

Last edited: 11/6/08
  10. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn dam me, mình có vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn. Hoa móng cọp như bạn đề cập theo mình biết có 2 loại, 1 hoa xanh như hình bạn post, và 1 loại hoa vàng cam. Các nhà vườn thường nhân giống loại thứ 2 vì loại này được ưa chuộng hơn( họ nói rằng: "hoa xanh tuy lạ nhưng khi trồng thành giàn sẽ tạo cảm giác lạnh lẽo, u buồn"...). Và 1 điều quan trọng nữa như bạn let-it-be đề cập, cây rất khó ra hoa với khí hậu nóng ẩm tại Sài Gòn.
    Chúc bạn thành công.

11. khoacat

khoacat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    oh em là em kết cây này lâu lắm rồi mà chưa trồng được

12. đứcmạnh

đứcmạnh Chủ stick thương mại

Thích đã nhận:
    511
    có huynh nào biết về cây móng cọp hông chỉ giúp đệ với ???

Tôi được nghe nói lại ( chưa kiểm chứng được bằng tài liệu khoa học đươc là cây này xuất xứ từ cao nguyên của Peru
    Củng ham trồng lắm nhưng dường như với khí hậu nóng của TP HCM thì không ra hoa.
    Có anh em nào trồng ra hoa được không, vui lòng chỉ giáo.
    Tôi sẽ "phi" lên dalat rước về trồng liền

0

13. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    trên mình nuôi dễ lắm vì khi hậu tốt. nhưng dưới sài gòn thì hơi khó.theo mình bạn nên trồng ở nơi có bóng mát một tí tránh ánh nắng gắt.nếu trồng cho nắng gắt thì nên tươi sương còng không bạn trồng một loại dây leo trước rồi sau đó trồng móng cọp lên như vậy sẽ ok hơn.có loại móng cọp vàng cũng đẹp lắm đó.

14. aqua_sg

aqua_sg New Member

Thích đã nhận:
    0
  15. BTNghiaktvn

BTNghiaktvn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Không bit có ai có cây giống của loài này ko? Có thể share lại cho e đc ko ạ :D

16. hoavu_vuhoa

hoavu_vuhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bây h thì m thấy Đà Lạt có đủ cả Móng Cọp hoa màu Xanh, màu Vàng, màu Đỏ rồi, và HN cũng đã trồng đc.