có loài cây nào sống ko cần phân nền ko các bác

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi vuminhducsf, 27/12/10.

1. vuminhducsf

vuminhducsf Member

Thích đã nhận:
    11
    em có cái bể 60x30x50, dưới rải sỏi sạn nhỏ, nuôi cá đĩa số lượng tương đối dày, 5 em size 10, 3 em size 7, 1 đôi thần tiên đen vây dài và 1 đồng chí trường giang hổ, qua quan sát thì thấy lượng chất hữu cơ thải ra cũng tương đối, cũng muốn thêm 1 2 khóm cây thật nhỏ thôi cho nó thêm sinh động mà không muốn sử dụng phân nền... (mới chơi đĩa, ko đủ trình độ vừa ôm cá vừa ôm cây..) em dùng bóng atnan 10000k
    rất mong các bác cho em xin lời khuyên có thể trồng thêm loại cây nào (chỉ vùi dưới sỏi sạn mà vẫn sống đc ý) :x
    cám ơn rất nhiều

2. duccom3412

duccom3412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,036
    Thường thì có 1 loại, đó là rong đuôi đó và đuôi chồn , tốt nhất anh cột gốc nó cố định vào 1 cục đá, châm thêm phân nước cho cây có dinh dưỡng để sống... cũng tồn tại được 1 thời gian thôi, chứ về lâu dài thì ... và tiêu biểu nhất là Anubias ...

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    ráy, tiêu thảo là hai loại bạn có thể cho vào bể này tuy nhiên kg nên trồng ráy xuống nền mà treo lơ lửng bằng miếng hút kính.

mr.keo thích bài này.
  4. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Ráy buộc lũa là sự lựa chọn hàng đầu cho các bác chơi cá.

mr.keo thích bài này.
  5. fanof

fanof Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi ké với là ráy thì nên để nó chìm hay nổi nhỉ?
    NGoài ráy ra còn có loại nào khác không cần nền không, có dùng được loại trôi nổi như bèo không nhỉ?
    (Chả là mới có cái bể xi măng để thả mấy con cá to)
    Thanks các bạn. :)

6. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    ối gời anh Long nói làm em run em có nghe trồng ráy xuống nền bị thối rễ nhưng em vẫn liều được 5 tháng rồi chưa thấy gì mà lá vẫn xanh tốt mà có sao không anh ơiiiiiii

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:14 PM ----------

em bổ sung thêm cái rong la hán với ngô công thảo cũng đâu cần phân mà vẫn đẹp đấy chứ
    :D

mr.keo thích bài này.
  7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Uhm, em quẳng lên cạn nó còn sống nữa mà. Hum nào qua xem anh hành hạ cây ráy nhà anh, ác hơn em dìm nó 5 tháng dưới nền nhiều =))

Bể xi măng tớ đã bố trí vài chậu ráy, nói chung sẽ thu hoạch sau chừng 1 năm. Có cả dương xỉ nữa, nhưng lá dương xỉ vẫn có khả năng bị cá chép gặm nhấm.

8. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    anh chơi nó hítle quá :D à mà nhà anh có cả dương xỉ ạ mà dương xỉ gì thế anh cho em hỏi dương xỉ có phải trồng trong điều kiện ánh sáng thấp đúng không ạ ???? :-/

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:26 PM ----------

à quên con thỏ của anh đẹp quá nhưng mà chỉ ở bên Tàu thôi :D

9. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    ráy mà để nổi thì tàu lá nó xòe ra nhìn không đẹp đâu.bác buộc vào gỗ lũa là tốt nhất.

mr.keo and bavinh like this.
  10. btuan

btuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Cho em hỏi là Ráy em mua về để nguyên trong cốc vùi vào nền hoặc giấu sau lũa thì có được không vì các cốc ráy họ ghép vào nhau thành khóm rất đẹp rồi, về mình gỡ ra buộc nhìn rất xấu mà cây đó phát triển rất chậm, đợi thành khóm đẹp chắc đến tết năm sau mất rồi !!!!
    Mong được giúp đỡ !!

11. ARK-FF

ARK-FF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    tiêu thảo ko cần nền thì để nguyên chậu vô hả bác ?

mr.keo thích bài này.
  12. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bổ sung thêm cùng các bác, có thêm một loại cây không cần nền đó là Blyxa cao

mr.keo thích bài này.
  13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  14. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng đang có nhu cầu giống bạn đây. Mình cũng đang nuôi cá dĩa, có 4 con size 12, hồ dài 1m2, cao 70cm, rộng 50cm.....cũng không muốn làm phân nền. Không biết ráy cột vào lũa thì nó có sống nổi không ? mình dự tính trầu bà và súng, rubi...bỏ phân vào các chậu nhỏ trồng riêng từng chậu rồi thả vào. Bạn đã làm được những gì rồi cho mình biết để tham khảo...
    Nhờ mọi người tư vấn thêm.
    Cám ơn nhiều

15. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749

mr.keo thích bài này.
  16. vidic

vidic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    còn một loại nữa mà em biết, đó là cây................ nhựa các bác ạ :D

17. vuminhducsf

vuminhducsf Member

Thích đã nhận:
    11
    hiên tại em trồng một khóm dáy được khoảng 5 tháng rồi, thấy lá cằn (không biết có phải do em dùi xuống lớp đáy hay ko nữa, vì có bác bảo buộc lên lũa sẽ nhanh lớn hơn) mới tậu thêm vài ba cục đá có bám rêu của một bạn bạn ý bảo là đá khai thác ở suối tự nhiên (nên cũng chẳng biết tên) loại đá này là đá đã phong hóa và thấm thủy, rất xốp (e nghĩ nó sẽ là loại tốt nhất khi kết hợp trồng cây bám lên), chưa có time setup lại bể mới nhưng về cơ bán vẫn thấy: tự nhiên muôn năm, đơn giản mà tinh tế.. haiz, đang thử nghiệm,ko biết mấy cục rêu có sống được với môi trường nhiệt độ cao của cá đĩa ko nữa, ai có cũng mối quan tâm trao đổi thường xuyên nhé

muoivankhatmau thích bài này.
  18. haiphamtran

haiphamtran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    rêu mà gặp nhiệt độ cao thì nhiều khả năng là ra đi roài bác ạ, nhiệt độ cao chắc chỉ có nghiên cứu các loại cây trong bể anh haicu? post kia thôi

19. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    rêu các bác làm thêm cây quạt cho nó mát là rêu xanh mướt ah, còn cây ko cần phân nền thì các bác châm phân nước, e nghĩ cũng đc ạh

mr.keo thích bài này.
  20. vuminhducsf

vuminhducsf Member

Thích đã nhận:
    11
    quạt làm mát nước thì chắc mấy con cá đĩa mỏng mình nhà em nó run lắm.. hê hê, còn phân nước thì cũng chưa dám nghĩ đến vì chưa rõ nó có ảnh hưởng đến cá ko, nhưng các bác mừng cho em, mới gỡ thử đám rêu cá đẻ ra để buộc lại(cho vào đc hơn 1 tuần) thì thấy một vài cọng ăn vào lũa rồi, khoái, chậm nhưng ko chết là đc rồi, nhưng màu ko đc mướt ^^!

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:05 PM ----------

quên, có ai co kinh nghiệm nuôi cá đĩa kết hợp thủy sinh biết cách dùng phân nước thì tốt quá, anh em trao đổi