Có nên bỏ san hô trong hồ cá?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Rongdo, 21/9/06.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồi mình mới chơi La hán, người ta khuyên nên bỏ san hô vào hồ cho tăng dần độ pH vì cá LH cần pH cao. Nhưng về sau mình nghe nhiều người nói san hô lâu ngày dễ sinh 1 loại sâu ăn vào mặt cá làm mặt cá lủng lỗ như người ta bị mặt rỗ, bị thẹo khó coi lắm và đương nhiên là mất giá nhiều. Ngoài ra, con nào bị bệnh cũng ngưng lên đầu trong khi kích thước thì ... cứ tăng đều đều! Cho nên bây giờ dân chơi cá chuyên nghiệp không chơi san h6 nữa mà để hồ trống hay bỏ sỏi. Không biết có đúng không nữa? Bạn nào có kinh nghiệm vụ này thử góp ý xem sao cho anh em biết mà tránh hay an tâm dùng tiếp!

2. TienNinh

TienNinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    -- Đúng rồi bạn à. giờ ít người chơi san hô trong bể cá lắm. Bây giờ có ra mấy loại đá trang trí đẹp lắm bác, nhưng tốt nhất là nên trang trí ít ít thôi vì khi làm vệ sinh cực lắm. Còn em thì cá dưới 4 ngón tay em toàn để hồ không, vì cá nhỏ tụi nó ăn kinh lắm nên tụi nóa đi phân cũng khũng lắm ^^. Còn trường hợp PH bác đặt cái lọc nước 3 ngăn bằng kiếng ấy, vừa đẹp, tiện lợi và có thể duy trì PH vi 1 cái lọc 3 ngăn dài 0.8m em đang sài chứa đc 3kg san hô vụn ^^. Bác thấy đc ko?

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    E nghĩ bỏ san hồ vào mau dơ hồ lém!!!!San hô sần sùi giữ lại các chất dơ nên nứơc cũng dơ lun!!!!Với lại nếu bỏ nhìu san hô thì độ PH sẽ tăng cao wá thì sao!!!!
    Vì thế theo ý của em thì các bác cứ bỏ san hô vào hộp lọc là dc rùi!!!!

4. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhưng mình nghe có người nói san hô (tùy đơt) có thể có mầm vi khuẩn gây cá bị bệnh mặt rổ mà, vậy thì nếu đúng vậy thì dù có để trên hộp lọc cũng vẫn gây bệnh cho cá vậy?
    Còn các loại đá trang trí thì sao thấy có người nói dùng đá đỏ, người dùng sỏi đen, không biết cái nào tốt hơn?
    Còn pH thì có thuốc tăng pH rồi, nhưng lâu lâu phải đo rồi chỉnh 1 lần, mà không biết dùng lâu có hại gì không nữa?

5. thanhliêm

thanhliêm Guest

Không nên bỏ san hô vào hồ cá la hán, mình thấy đáng chú ý nhất là : san hô giử lại các chất dơ, khó làm sạch hồ toàn diện, vì thế dể làm cá nhiễm nấm. San hô để trong môi trường nước ngọt rất mau mục, nếu muốn nền đáy hồ đẹp, các bác hãy trãi lớp sỏi xanh cẩm thạch( 30k/1 kg, mua tại các cửa hàng bán vật liệu trang trí gốm sứ ý) sẽ rất đẹp, dễ vệ sinh, lạ và sang nửa!(Ai đời cẫm thạch mà đem bỏ hồ cá, SỐC lắm!):D

6. TienNinh

TienNinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ---- Nhưng nghe đâu thuốc tăng và giảm PH có mấy bác nói là không nên dùng, hình như có tác dụng phụ hay seo ý,em cũng dùng thử 1 lần rồi mà chưa thấy tác dụng phụ gì. Hiện giờ vẫn đang theo dõi :|. Còn về vấn đề san hô làm gây bệnh mặt rổ cho cá thì em không có ý kiến :D , chứ em dùng san hô lâu lém roài. Lâu lâu bác cũng phải vệ sinh hộp lọc chứ, còn bông lọc thì cứ 2 ngày giặt sạch 1 lần (siêng thì mỗi ngày :p ).

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    he...he...cái vụ nì thì các bác cẩn thận nhá!!!Theo các cao thủ thì k nên giặt thường xuyên,khi nào quá dơ mới giặt thui!!!Vì các vi sinh vật có lợi cho hồ cá sẽ nằm trong bông lọc rất nhìu!!!!

8. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    nói chung là san hô ko có hại nhiều lắm ! trường hợp có sâu gì đó bạn nói là trường hợp những hồ bỏ san hô nhiều ( dày 2-4cm) lâu ngày ko thay nước hoặc khi thay chỉ thay 1/3 nước mà ko vệ sinh san hô ! nói chung nó có lợi nhiều hơn có hại ! những chất tự nhiên trong san hô làm cá khỏe hơn , gần gửi với môi trường hơn , dể thích nghi và phát triển hơn , nhất là đ/v cá nhỏ , cá mới mua về !

9. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cá của mình bị rỗ mặt giống như bạn Rồng đỏ kể, các bác cho mình biết cách chữa trị được không ?? Cám ơn các bạn

10. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn cứ an tâm sử dụng, San hô điều hòa độ Ph nước rất tốt. Dàn hồ của mình (10/13cái) làm lọc đáy dùng San hô toàn bộ, mỗi hồ bỏ từ 15 - 20 Kg . 3 tháng nay không phải thay nước, không phải vệ sinh, hồ luôn luôn sạch, nước luôn trong veo, hoàn toàn không thấy biểu hiện nấm bệnh gì hết. Cá rất sung và màu sắc, đầu cổ ổn định hơn những hồ khác không để sỏi. Đây là một số hình của dàn hồ mình làm lọc đáy dùng sỏi San hô:
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=9293

11. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng rùi mấy huynh ạh.Em thấy san hô tốt lắm.Cá lên màu thấy rõ luôn.Lâu lâu nhìn nó tha đi rùi xây thành vui lắm

12. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn những kinh nghiệm quý báu của các bạn nhiều lắm!
    Mà thực ra rốt cục bây giờ mình vẫn còn rất phân vân, không biết có nên xài san hô không nữa, vì có người thì nói xài không sao, có người nói xài bị bệnh nên chẳng biết sao nữa?
    Bản thân mình đã nuôi và "dính" vài con cá bị bệnh sâu đục mặt rổ như vậy nên phải bán rẻ rồi. Nhưng từ xưa tới nay cũng có những hồ mình xài san hô mấy năm liền mà có sao đâu, nên cũng chẳng biết đúng sai ra sao nữa!
    Mà có bạn khuyên mình bỏ san hô mà chuyển san loại sứ lọc lõi rỗng cỡ như ngón tay út vì nó cũng có tác dụng tăng pH mà còn lọc trong nước, khử rêu nữa, không biết có đúng không và có hại gì không? Có bạn nào xài chưa cho mình hỏi thử kinh nghiệm về món này nhe!
    Chứ còn sỏi màu chỉ thuần có tác dụng trang trí cho đẹp mắt thôi chứ đâu có tác dụng gì!
    Mà sẵn đây hỏi thêm các bạn, có ai biết cách trị bệnh cá mặt rỗ không, hỏi để dự phòng tương lai nếu bị thì biết đó mà. Cảm ơn các bạn trước nha!

13. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em bỏ san hô đầy hồ giờ pH 8,0- 9,0 rồi giờ làm sao để giảm đây thuốc giảm pH thì cũng thế