Có nên cắt ngắn móng chân Sơn Ca?

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi truonghaquynhon, 21/4/08.

1. truonghaquynhon

truonghaquynhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Các bạn cho mình hỏi với, Con Sơn ca mình đã nuôi được 03 năm, móng chân ra dài, có nên cắt ngắn để nó thoải mái hơn không ? Cảm ơn nhiều!!

2. son.ca82

son.ca82 Member

Thích đã nhận:
    4
    nuôi trong lồng ta nên cắt bớt cho chim khỏi bị tuột móng do vương vào đâu đó

3. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Rải sỏi nhỏ vào lồng là OK thôi !

BẠn có thể tìm sỏi hạt nhỏ, rải vào lồng. Sau 1 thời gian móng chim sẽ mòn, không cần phải cắt !!

4. sonca_nui

sonca_nui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn nên cắt móng dể móng dài chim đi vướng sẽ mất móng ...

5. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cắt ngắn đi bạn ơi, Kg thôi kg những mất móng mà mất cả ngón chân sau của nó nữa đấy...

6. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Móng chân chim sơn ca ở trong lồng rất hay bị dính phân chim để lâu o rửa sẽ hỏng móng, mà con chim bị hỏng móng sẽ mất đẹp và mất lửa. Cho nên khi thay cát trong lồng chim bạn nên bắt chim ra cho ngâm chân vào nước khoảng 15 phút cho tan hết phân chim sau đó cắt móng. Cắt thì vài ba tháng cắt 1 lần còn ngâm chân chim thì lần nào thay cát cũng phải ngâm.

7. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn TRUONGHAQUYNHON thân mến!Nếu bạn co con sơn ca đã được vài mùa thì bạn phải mau mau cắt móng chân cho nó.Tôi cũng vì ko biết nên làm hỏng con chim quý của mình đấy.Thứ nhất móng chân chim dài dễ bám phân ,nếu ko làm vệ sinh chân cho nó(rửa chân) sẽ rất hay bị sưng do nhiễm trùng.Còn điều quan trọng nữa là trong bốn ngón chỉ có ngón sau là duỗi thẳng,còn mấy ngón còn lại sẽ cong. Khi gặp đáy lồng cứng lâu ngày nó sẽ quẹo ngang ra .vậy là hỏng chân chim đấy. chúc bạn có con chim đẹp.chào.