Có nên cho Betta ăn bobo?

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi nhdkhoa2006, 11/11/06.

1. nhdkhoa2006

nhdkhoa2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là thành viên mới vào nghề nên cũng còn nhiều bỡ ngỡ > Mong các bác giúp đỡ tận tình.
    Bữa trước em đi mua bobo cho mấy con "gà" nhà em thì đc bà chủ CH khuyên là ko nên cho Betta ăn bobo vì bobo là tác nguyên nhân chính gây ra bệnh "nổ" mắt, mù mắt ở Betta (Bả nói bobo cắn vào mắt Betta). Ko bit bả khuyên thế có đúng ko? Nhưng em có cảm giác lời bả khuyên là đúng vì từ trước đến giờ em toàn cho "gà" em ăn toàn bobo và cá lóc bột > 2 chú Betta yêu quý đã đi mãi ko về với em sau 1 thời gian dài chịu đựng căn bệnh nổ mắt nan y. Ở nhà ba em ko cho mua trùng chỉ, vậy ngoài cá lóc bột ra em còn có thể cho mấy "gà" nhà em ăn gì để ko bị bệnh?~X( Ko ít "gà" của các bác trong diễn đàn cũng gặp phải trường hợp này, vì thế em Post bài này để cùng chia sẻ kinh nghiệm với các bác.
    "Phòng bệnh hơn chữa bệnh."

2. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Lăng quăng <=> cũng hại :D Cho nó ăn trùn chỉ là vừa :D

3. long1234

long1234 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá lóc bột cũng là món khoái khẩu của bettas,nhưng cho ăn lăng quăng là tốt nhứt!!!!!!!!!!!!!!!!!

4. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bekhoe có đứa em, nó toàn cho betta ăn cơm, mỗi ngày thả vô 2-3 hột cơm, như zậy có sao ko các anh (bk thấy tụi betta ăn kơm vẫn khoẻ re ^_^)

5. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Betta ăn cơm cũng đâu có sao chỉ có điều là không có chất dinh dưỡng thôi ăn cầm hơi thì được chứ cho ăn hoài thì nó ốm chết

6. nhdkhoa2006

nhdkhoa2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ăn cơm ư ???

Em cũng đã từng cho Betta nhà em ăn cơm, vụn bánh mì nhưng thả vào nó có ăn nhưng nó lại phun trở lại, ăn vào rồi lại phun đến khi chán thì thôi ! Em đã tìm đc món ăn mới này từa tựa trùn chỉ mà con "gà" nào của em cũng thích đó là chà bông heo, tôm. Tình cờ tối qua ba em ăn cháo trắng chà bông, em thấy chà bông giống trùn chỉ quá nên cho nó ăn thử ko ngờ lúc bỏ vào hồ bọn chúng "xực" lia lịa làm em mừng quá, chúng có thể xực 1 chùm chà bông như phải từ từ mới ăn hết. Nhưng các bác lưu ý nên rửa qua chà bông 1 ít nước để chất dơ ko gây thối nước (chịu mất 1 ít chất dinh dưỡng vậy!). Nhưng đây chỉ là món chơi cho ăn xen kẽ để cá đỡ buồn chán thôi chứ ăn nhiều thì em ko chắc nha! Dù sao chúng ta ko thể phủ nhận lượng dinh dưỡng dồi dào của chà bông! XIN HẾT:D

7. nhdkhoa2006

nhdkhoa2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng đã từng cho gà nhà em ăn cơm, vụn bánh mì rồi! Nhưng chúng ăn vào là lại nhả ra cho đến khi chán thì thôi. Em cũng khám phá đc món mới nè! Các bác có thấy chà bông giống trùn chỉ không >>> Hôm qua em bèn thử bỏ chà bông heo (1 thức ăn khô khá giàu chất dinh dưỡng mà em hay ăn, các bác chắc cũng biết) vào cho mấy "gà" em ăn thử nhưng ko ngờ chúng xực gọn lẹ ko chừa 1 chút để em coi nữa! Em mừng quá. Các bác có thể cho chúng ăn 1 chùm cũng đc nhưng chúng sẽ rỉa từ từ hơi lâu. Lưu ý đây chỉ là món mới đang thử nghiệm vì vậy các bác nên cho chúng ăn chơi xen kẽ thôi mắc công có chuyện khó xử lắm! Có gì em sẽ thông báo kết quả thí nghiệm sau 1 tuần rồi các Bác hãy làm theo em cũng chưa muộn.

8. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho ăn cái nào cũng tốt,em đây cho cá đám betta ở nhà ăn bobo trường kì khánh chiến,cá lũ bảy màu nữa,mà có thấy gì đâu bạn ơi!ăn lănng quăng là gôd nhất,lóc và trùn phải ăn hạn chế,cho ăn nhiều qé là phì lũ liền đó bạn.

9. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình nghĩ cho ăn lăng quăng là tốt đó bạn.Nhưng mà nhà mình ko cho mình nuôi lăng quăng xung quanh nhà lại ko có nên mình dành cho nó ăn trùn chỉ .hichic.Cầu mong cho chúng ko bị phì lủ như ông anh d2d3 nói.

10. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ăn cá lóc cá dễ mập...cho ăn quá tay dễ sình bụng chết (kinh nghiệm bản thân-8 con cá lóc con=1 cặp HM đẹp:-S ) Mình nghĩ món chính vẫn là lăng quăng...tiệm cá trên đường Bắc Hải Q10 bán lăng quăng thường trực lắm (nhiều nơi bị cấm bán)...xài ko hết nhớ ướp lạnh hoặc cho muối vào tiêu diệt luôn nhoa :x Vứt ra cống là hại chính nhà mình á [-(

11. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho nó ăn trùng vĩ đông lạnh được kô mấy anh ? ......................................

12. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trùng chỉ đông lạnh cũng tốt, nhưng một số betta không thích ăn trùng chỉ đông lạnh. Không biết trên diễn đàn có anh/chị nào bị trường hợp này chưa. Mình có một con betta mái không thích ăn trùng huyết đông lạnh. Cho nó bao nhiêu nó ăn vào rồi phun ra hết, trong khi những con kía xơi ngon lành. Lâu lâu mình hay cho chúng ăn xen kẽ bột mì trộn với lòng đỏ trứng nhưng riêng với con betta mái này thì thường xuyên cho ăn món này và nó có vẽ rất thích.

13. Small Carp

Small Carp New Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ là ko nên vì em nghe ng` ta nói cho bobo thì nó sẽ chui vào mang cá làm cá bị tổn thương. => chết

14. Small Carp

Small Carp New Member

Thích đã nhận:
    0
    sao em ko p0st dc bài ???
    =======================================================
    - Em ( 1 học sinh mới lớp 12 ) rất thích nuôi cá "đá" vì hồi nhỏ ( cở lớp 6 em thường gọi vậy, như gà " đá " vậy :D ). Nhưng không hiểu sao em hay bị cái cảm giác gọi là "trơn trơn dễ sợ" ( em ko dám đụng bằng tay vào con cá dù nó chết / sống, trên cạn hay dứi nước :-S ).
    - Sau vài tháng săn đuổi cá đá mới nhưng em chĩ tìm dc vài loại cá mà ở tiệm ng` ta gọi là cá Thái với cái đuôi khá đẹp và giống như bị tưa ... ( chừng > 10k - 15k/ con )
    - Nhưng nuôi vài tháng là chết ( em có thay nước / cho ăn thường xuyên ) ~X( em ko hỉu sao nó lại chết mặc dù ko bị bệnh tật gì !!! có phãi nó già quá nên chết ???
    - Vậy làm thế nào để phân biệt 1 con cá đó coi nó còn "thọ" dc nhiu năm :confused: với lại cái tính nhát cá của em thì hay thay nước = cách lấy cây vợt ra, úp chặt miệng chai ( chai nước biển ) đổ từ từ ra 1 thao nhỏ, sau đó lấy 1 chai khác, chế đầy nước lã ( em cho vài hột muối vô cho nó mặn ) ròi lấy thêm 1 cái vợt nữa chụp lên cái vợt chứa con cá kia ( giống như vĩ nướng thịt ) , thả ra 1 chậu mới ( chậu sạch ). Cuối cùng em đưa cái miệng chai dí sát hoặc lấy vợt lùa cá vào chai mới #:-S miệng lẫm bẫm vô đi ròi tao cho ăn đồ ngon =)) => tiến trình thay nước của em đã xong.
    Với cái bệnh nhát cá + thay nước kĩu lạ đời như vậy có ảnh hưỡng gì đến cá ko vậy ạ ???
    ~X( hôm nay tạm hỏi và câu, khi nào em lúng túng sẽ hỏi tiếp :-*
    :rolleyes: cám ơn đã xem qua bài viết
    ;)

15. Danny_Don

Danny_Don Active Member

Thích đã nhận:
    0
    còn em thì chỉ cần cho ăn thực phầm khô loại viên nhỏ dành cho cá betta ở chửa hàng bán là được trong đó có đầy đù dinh dưỡng và tiện lợi ,bỏ thêm 1 or 2 cộng rông vào nữa là ok. Mỗi ngày em cho ăn 2 lần sáng và tối mỗi lần em cho ăn 3 --> 4 viên.Như vậy cá sẽ kô gặp phải tình trạng xìn bụn.
    Mong các bác cho em thêm y kiến học hỏi

16. nonamenojob

nonamenojob New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình từng cho cá beta ăn giống bạn Danny, là ăn bột viên loại nhỏ dành cho cá bảy màu thì đúng hơn, thấy ngoài tiệm nó nói dành cho cá chọi, nhưng ăn cái đó 1 thới gian nó bị teo người, người nó ốm nhách à,ko nên. Cho ăn lăng quăng và cá con là tốt nhất (lóc con hoặc chăm), lăng quăng thì hơi tốn kém và nguy hiểm chút xíu vì ko để lâu được và ko cẩn thận thì có muỗi nên phải ra tiệm mua thường xuyên hàng ngày, cá con thì có lợi là mua nhiều về thả thau bỏ oxi vô là được,1 ngàn cá con như vậy thường mình cho ăn dần trong 4 ngày được, cá con nếu biết cho ăn đề đặn (ngày cho ăn chừng 2 con, theo buổi ăn cách nhau ra cho có thời gian cá tiêu hoá) thì ko sao hết ,cá vẫn khỏe mạnh mà ko mập đâu.

17. Danny_Don

Danny_Don Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn Nonamenojob
    nếu như lúc còn ở việt Nam thì mình có thể cho ăn lăng quăng,nhưng bây giờ mình đang định cư tại mĩ.Ở đây ( new york ) kô có lăng quăng và cá con làm mồi chỉ có cá chép con dành cho La Hán thôi. Mình có hỏi nhưng cửa hàng nói chỉ có loài thức ăn khô này cho betta mà thôi.Với lại mỗi lần đi mua thức ăn phải ngồi supway 30p.Ngoài lăng quăng và cá mồi ra còn cánh nào khác kô vậy ???

18. nhdkhoa2006

nhdkhoa2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    Thu ca'c loai thit xem???

19. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn có tể mua 1 lon bobo co cá bettas kông biết ở bên đó nư tế nào cứ ở việt nam rẻ lắm có koảng 400k 1 lon

20. viettran_y

viettran_y New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bobo - loại thức ăn ngon!

Có thể vấn đề bạn gặp phải là thực tê nhưng không có sách vở hay một kết luận khoa học chính thức nào nói cho ăn bobo lá sẽ bị nổ mắt cả bạn ạ!
    Chúng ta cần có cái nhìn tổng quát hơn vì bobo là loại thức ăn rất bổ dưởng cho cá, nhất là cá nhỏ nhưng trong môi trường mà bobo sinh sống (ao hồ, đầm lầy, vũng sình....) thường có rất nhiều vi khuẩn gây hại cho cá. Chính chúng mới là tác nhân gây ra một số bệnh về măt như phù mắt, bệnh bán (vảy bị xù, bụng sình to, mắt lồi) .v.vv... Các loại vi khuẩn có hại cho cá này thường sinh sôi rất mạnh vào mùa thu và đông (ở Việt Nam) Nếu phát hiện kịp thời những căn bệnh này đều có thể chửa trị được bằng thuốc khán sinh đồng thời thay đổi môi trường nước tốt hơn.
    Không chỉ có bobo mà các lại thức ăn sống như lăng quăng, trùn chỉ ...đều chứa các mầm bệnh cho cá. Cho nên, trước khi cho cá ăn các loại thức ăn này bạn phải làm sạch và xử lý trước cho giảm bớt lượng vi khuẩn hay ký sinh gây hại.
    Hy vọng những đóng góp nhỏ này sẽ giúp cho cá của bạn không phải bỏ qua cơ hội được thưởng thức món ăn ngon.....bobo!
    Thân chào!