Có nên cho cá bột ăn trùn chỉ ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ngocp, 22/1/08.

1. ngocp

ngocp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe nói cho cá la hán bột ăn trùng chỉ(giun) sẽ mất châu có phải không các huynh nhất là dòng hoàn Châu và KKF.Vậy cá bột ngoài ăn tôm con thì cho ăn gì các huynh.Mong mọi người giúp đỡ.:D

2. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo báo chí thì như vậy . Nhưng nếu bạn cho ăn trùn chỉ nước mau dơ và cá dễ bệnh. Bạn nên cho ăn Bobo - Trùng vĩ ( cá bằng cọng chân nhang ) lăng quăng viên khi cá lớn hơn một chút.

3. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá mũ bạn nên cho ăn tép và lăng quăng , tôm tốt nhất...Trùng chỉ rất bổ nhưng ăn nhiêu cá sẽ phát triển nhanh thì châu trên mình cá sẽ bi giản...3,4 ngón thì cho ăn cá 7 màu con,thịt bò( 1 tuần cho ăn 1 lần)..Trung chỉ cũng 1 tuần nên cho ăn 1 bữa thôi....Nói chung mỗi người có chế độ ăn riêng cho cá...Hầu như ai cũng như thế....Tuy thuộc vào bạn thôi ..Chúc những chú cá của bạn sáng rạng

4. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ăn trùn chỉ là bạn nuôi cá la hán heo rồi ,haha,ăn trùn chỉ cá bột mau lớn,châu mất hết,cá mập như heo,đầu thì như cá mái,tốt nhất là ăn lăng quăng và hột cà nhiễm,sumo nè,JBL,XO, cà nhiễm ra như bột cho em nó ăn,đẹp tuyệt

5. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trùn chỉ để cho cá bột khoảng 10 ngày ăn thôi, ch ăn đến lúc khoảng ngón tay thì thôi, đó là giai đoạn thúc cho cá mau lớn để nó có thể ăn đc những món khác, còn lăng quăn thì cho ăn cá sung và lên châu đó, nhưng muỗi thì khỏi chê, tại vì lăn quăn nó bơi bên trên cá thì hiếm khi chịu khó bơi lên đó lắm, theo mình thì bạn cứ vô tư cho ăn trùn chỉ đi, đến lú lớn khoảng 1,5 ngón thì cho ăn tép tươi và thức ăn kích châu lên vẫn ok, hoặc là cho ăn trùn vĩ đông lạnh cũng đc, nhưng mà dù cho ăn bắt cứ món gì tươi sống thì đều phải rửa wa nước muối loãng nha, còn vấn đềăn thịt bò, cá bảy màu hoặc cá xiêm mái thì tùy kinh tế thôi, thịt bò 1tuầ cho ăn 2-3 lần cũng ko sao đâu, nhưng nhó cắt mỏng và nhỏ, cho ăn miếng to dễ bị sình bụng, chúc cá bạn phát triển tốt nha

6. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ăn trùn chĩ dẫn tới: nuớc ô nhiễm,cá nguy cơ sình bụng cao.Mất châu cá.Kể cả trùn chỉ đông lạnh cũng không nên.chỉ cho ăn khi cá nhỏ

7. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nói đúng rồi nhưng mình thấy ở tiệm cá chỉ bán trùng vĩ không hà chưa thấy chổ nào bán trùng chỉ đông lạnh hết đó.

8. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đồng ý với bạn!mình cũng có y 1 kiến y chang như bạn!Đừng cho cá bạn ăn trùn chỉ nếu bạn nuôi cá la hán nhé.....[-(