Có Nên Cho Cá La Hán Ăn Cá Lia Thia Hay Không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kewellharry, 7/6/06.

1. kewellharry

kewellharry Active Member

Thích đã nhận:
    0
    tin mới ko biết đúng hay sai???????

Hồi hôm wa mình ra tiệm cá thấy chủ tiệm bỏ cá đá loại 2000vnd vào cho la hán ăn, em thấy lạ nên hỏi thì đước trả lời rằng là cho nó lên màu, ko biết đúng hay sai mong các bác chỉ giáo giúp:-S

2. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Vậy sao??? Thế thì Bác bỏ con neon gì đó (6000VND) màu nó đẹp hơn nữa đấy!!!

3. kewellharry

kewellharry Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chỉ muốn hỏi, ko có ý gì khác, mong bác đừng đùa kiểu đó.

4. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái tin này lâu lắm rồi bạn ơi, người ta nói cho chúng nó ăn cá sim, cá lia thia... cho nó sung nó lên đầu, còn cho ăn neon, bảy màu... cho lên màu. Nhưng hình như chỉ là tin đồn thôi, hồi đó mình có thử mua cá sim cho nó ăn, 1 tuần cho ăn vài lần mà chẳng thấy tác dụng gì cả, chỉ tổ viêm màn túi.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bỏ cá chọi cái vào cho nó ăn cho rẻ. Bỏ cá 2k vào là cá đực rồi còn gì => phí quá.

6. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Đúng quá các bạn. khoãn 2 năm trước mình nghe nhiều người bày mua cá xiem cho cá dữ ăn thì cá sẽ xung hơn do cá xiêm bản tính nó thích đánh nhau và đương nhiên là mình không tin . Chắc tại hồi trước cá xiêm bán ế quá nên mấy tiệm cá nghĩ ra cái trò tổ tốn kém này để gạt người không biết.

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tại chợ mơ Hà nội mua cá xiêm cái 6k được khoảng 30 con. Như vậy đâu có mắc lắm đâu.

8. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Chuyện cho cá la hán ăn cá Xiêm là như thế này:
    -Mấy bác la hán của VN ta khi qua Thái Lan mua cá thì thấy rằng, người Thái họ cho la hán ăn cá Xiêm mái. Về đến VN các bác ý cứ thế mà mua cá xiêm cho ăn mà không biết ngọn nguồn của sự việc. Bên thái họ ép cá Xiêm rất nhiều, vì không thể lựa ra được cá trống ngay từ nhỏ nên cần phải nuôi lớn mới chọn trống mái được. cá trống thì bán có giá là chuyện hiển nhiên, cá mái tốn công tốn tiền không lẻ lại bỏ đi, họ tận dụng cá mái làm mồi cho la hán và cũng để hủy cá mái không để lọt ra nước ngoài vì bí quyết kinh doanh.
    Chuyện chỉ có vậy.

Còn việc cho la hán ăn xiêm mái có tốt hay không thì DN có 1 câu chuyện như vầy.
    -Thằng bạn có con king kamfa rất đẹp mua giá cũng khá cao, khi đi xem cá tại các tiệm thấy họ cho ăn cá xiêm, về nhà cũng mua bịch xiêm mái cho cá ăn. Cá xung đâu không thấy mà nó nằm 1 góc, mình đen xì, vây kỳ xếp lại. Kết quả nó bị mắc nghẹn, may mà còn cứu kịp. Kể từ đó nói tới cá xiêm là mặt nó tái thay cá. hehehe

9. minhNT

minhNT Member

Thích đã nhận:
    2
    Duongnguyen nói hay lắm! Mấy bạn ngồi nói thức ăn này nọ chi cho tốn thời gian và tốn tiền. Vấn đề thức ăn là đủ dinh dưỡng, dễ tiêu hóa, rẻ tiền là được rồi. Nếu có loại thức ăn nào đặc biệt mà chưa có thí nghiệm đối chứng thì mình không tin đâu. Bạn kewellhary muốn giao lưu thì cho số phone mình mời bạn đi uống cafe nói chuyện thêm, ở NT này ít người tâm sự quá. Điện thoại mình là 0988556107

10. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Mình mua cá chọi cái ( miền nam gọi là cá xiêmái ) cho cá la hán của mình ăn rồi mầu lên khá đẹp đấy. Không đắt đâu. Mình mua ở Nghi Tàm HN. 10.000d /100 con. Về thả vào thùng sắt 100 lít nuôi bằng bánh mỳ để cá la hán ăn dần. Cá mình to cỡ 7 ngón tay nên ăn không thấy nghẹn gì cả. Ảnh nó đây
    [IMGo]http://img80.imageshack.us/img80/4162/image11424rz.jpg[/IMGo]

11. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ggg

Đẹp quá bác ơi,, nhóc đó từ nhỏ bác cho ăn gì mà Đầu, mầu lên dữ vậy?

12. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    Mình mới mua nó được khoảng 4 tháng. Từ lúc mua đến giờ mình thấy đầu và mầu nó to hơn lúc mua nhiều. Mình cho ăn cá mồi, cá chọi cái, hộp thức ăn khô laọi 70 000 đ/ hộp và đặc biệt một tuần hai lần cho ăn tôm riu nhỏ bằng 1/2 ngón tay út, ăn cả con nguyên cả vỏ và râu. Ăn tôm mầu lên mạnh lắm nhất là màu đỏ còn cá chọi cái sẽ thêm mầu ánh kim và châu mình đoán vậy

13. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tui có một bầy cá lia thia khoảng vài ngàn con do thằng em nó cho,nhiều quá không biết làm gì nên định cho con la hán ăn,không biết cho cá la hán ăn có lợi gì hơn cho ăn tép không nhỉ tại vì tui thấy ngoài tiệm cá có bán cá lia thia cho cá la hán ăn

14. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tùy theo con thôi ,có con thì rất khoái ăn lia thia.Có con thì ko thèm ăn,chỉ cắn cho chết thôi.Cá lia thia rất tốt cho LH,có nhiều người nói cho ăn lia thia cá dễ to đầu.Mình nghỉ cũng đúng vì muốn ăn dc 1 con lia thia ko phải dễ vì cá lia thia rất nhanh nên khó bắt dc nó lắm,nên làm cho cá xung lên thôi.Mình thấy THỦY CHUNG rất hay cho ăn cá lia thia..ko biết đó có phải là bí quyết ko????

15. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Có thể chưa hoàn toàn chính xác,nhưng KKK đồng tình với ý kiến trog link này,Nhat19 xem thử,nói thêm,câu hỏi của Nhat19 đã được đưa ra và thảo luận trong trang này luôn rồi,mời bạn xem lại luôn nhé.
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=6371

16. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chà,ngoài HN sao sim mái rẻ thế,mấy ngàn mà tới vài chục,cả trăm con! k bít trong HCM mình có chỗ nào bán rẻ thế k nhỉ?e nhớ là nó bán đâu tới 1k/con lận đó! khiếp

17. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    ở ngoài LXT bán có 7k 1 chục hà cá tơ ....................

18. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Ở ngoài Kỳ Đồng cũng bán 5k 1 chục à.................

19. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chà,vậy là vẫn mắc so với HN hen,nhà mình ở q4 lên kỳ đồng thì phê wa!thui,ăn tép với chép đỡ vậy!lâu lâu hứng chí bơi lên đó mua cải thiện bữa ăn cho em nó!

20. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    Giá 10000đ/100 con xiêm cái ở Hà nội là mình mua lúc người ta vừa lọc để chọn cá đực loại cá cái ra. một con chỉ to bằng 2 đến 3 que diêm thôi. Về mình phải nuôi thêm 1 tháng nữa bằng bánh mì nó mới to bằng ngón tay út lúc ấy mới cho cá La hán ăn. Cá chọi cái bằng ngón út ở Hà nội cũng bán 400-500 đ một con đấy các bác à.