có nên cho cát trắng nhỏ vào hồ cá đĩa ko ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi hokage66, 6/8/07.

1. hokage66

hokage66 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình rất là thích cát trắng, nhưng mà chỉ sợ khi cho trùng chỉ vào cho cá ăn thì nó rớt xuống đáy hồ và làm tổ ở dưới và làm nước bị ô nhiễm. xin các bác nào có ý kiến, xin góp ý giùm em với. Thanks !

2. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên cho sỏi nhỏ vào thì sẽ dễ vệ sinh hồ cá hơn. Để tránh trùn chỉ làm tổ dưới đáy hồ thì bạn ngâm trùn vào nước muối đặc 1 lát trước khi cho vào hồ, tuy vậy làm theo cách này trùn bị chết và sẽ phân hủy khá nhanh do đó nếu cá ăn ko hết thì phải hút hết ra ngay. Ngoài ra có thể thay thế trùn chỉ bằng thịt bò hoặc tim bò.

3. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mình ngâm trùn chỉ vào nước muối đậm đặc xong mình có rửa lại bằng nước sạch ko vậy anh :confused: .Nếu em cho tụi nó ăn thịt bò từ sáng đến tối (3 bữa)và ngày nào cũng cho ăn thịt bò thì có sao ko ?.Giúp em cái nha anh :x

4. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùn chỉ sau khi ngâm muối nên tráng lại bằng nước sạch nhưng cần nhẹ nhàng nếu ko nó sẽ rã ra hết. Bạn cho ăn thịt bò 3 bữa/ ngày ko sao cả nhưng bữa tối nên cho ăn ít hơn tránh sình bụng.

5. hokage66

hokage66 Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác đóng góp ý kiến, nếu mà trùng chỉ làm tổ, vậy cá có bị chết ko ? và ko hiểu sao em có 1 con cá nó nhát lắm, lâu lâu tự nhiên nó hoảng sợ bơi đập người vào hồ. em đã bỏ đói 2 ngày rồi mà nó chưa có hết sợ, còn mấy con kia thì ko sao hết. các bác có ý kiến gì giúp em với. Và 1 điều nữa, mấy con cá của em nó ko có xèo vây lưng and bụng, tụi nó cứ co lại cho nên nhìn ko đẹp. Em mới tập nuôi cá đỉa cho nên ko biết nhiều. Mong các bác đóng góp ý kiến giúp em với. Thanks !

6. truongkhoi

truongkhoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn tụ lại góc hồ hoặc cụp vây là có dấu hiệu bệnh rồi đấy, cắm cây sưởi đi bạn ơi. Cá mới về nhà mới nên nhát vài tuần là ổn thôi nhưng thường những con cá nhúc nhát dễ bị bệnh lắm bạn phải để ý theo dõi. Nếu trong hồ có cát sỏi thì khi cho cá ăn bạn nên bỏ thức ăn vào cái chén hoặc cái đĩa nhớ bỏ thức ăn ít thôi nếu thiếu lần sau cho ăn thêm.

7. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sợ trùng làm tổ thì mua cái khay màu xanh lá đựng trùng chỉ bán ngoài tiệm ấy, bỏ trùng vào đó cá sẽ ăn dần chứ cho ăn mấy đồ chết ghê lắm, có ngày rước họa vào thân

8. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    bỏ cát vào hồ cá rất đẹp...ngoài viêc tạo cảnh quan nó còn gây lắng cặn bẩn giúp hồ cá trong lâu hơn => cá ít bệnh và lâu phải thay nước hơn....
    bạn chỉ nên dùng loại cát có kích thước 1-2mm ...ko nên dùng loại cát mịn càng làm bể đục hơn vì ko lắng đc cặn mà lại dễ bị thổi tưng khi cá bơi

9. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Cát trắng có nguồn gốc từ biển - Nhìn rất đẹp - Cá sẽ tự chết mà không biết do lý do nào - Đã thử và đã thấy .
    Nên bỏ cát sông màu đen hay nâu - Nếu thích - Bỏ mỏng k bỏ dày - Cá có thể thổi cát lên mà chén trùng.

Rửa trùng bằng nước ozon ttốt hơn nhiều rửa bằng muối.

10. NHPT229

NHPT229 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em nuôi cá dĩa trong hồ thủy sinh đã lâu (dưới đáy hồ Em rải cát trắng) nhưng chưa thấy chú nào chết cả..Theo Em là nên để trùng chỉ trong cái khay màu xanh ( bán ở mấy tiệm cá)...và nếu cá không ăn hết thì hút hết trùng ra...và cuối ngày thì thay 1/3 nước là cá ok thôi...Mong nhận thêm ý kiến của các bạn...

11. hokage66

hokage66 Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mà cá ko ăn hết trùng chỉ, thi có cách gì để hút lên ?

12. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nếu để cát trắng có thể tạo ra vẻ đẹp cho hồ cát,nhưng cho ăn thứ gì cũng vậy , khi nó chìm xuống rôi ăn rồi nuốt cát vào bụng rồi sao

13. huynhcongtri

huynhcongtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh NghỈ LÀ BẠn NÊn Cho ChÚng Ăn TÉp Đi CÁ CỦ MÌnh ĂntÉp MÀu RẤt ĐẸp VÀ KhoẺ

14. binhblao

binhblao Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cát trắng cần phải có bộ lọc chìm, có gòn cứng, tạo hệ vi sinh lý tưởng. nếu không dễ bị ô nhiễm và gây bệnh lắm

15. thinhttt

thinhttt Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi loại cát trắng nhỏ mua ở đâu vậy??? em tìm hoài mà ko thấy

16. nguyenloi

nguyenloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình cũng nuôi cá đĩa rất nhiều trong hồ thủy sinh đây,nếu đúng nguyên tắc thì ko ok nhưng về cảnh quang thì quá đẹp....!