Có nên cho chim cu uống nước pha muối loãng thường xuyên??

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi kydong, 13/8/11.

1. kydong

kydong Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Chào các bác,
    Các bác cho em hỏi, em đang nuôi cặp cu non mới lớn, chưa mọc cườm nữa. Em nghe nói nên pha nước muối loãng cho nó uống hàng ngày vì nó tốt cho chim, bổ xung được lượng muối mà đáng ra trong tự nhiên nó có thể kiếm được thông qua ăn ..lung tung... Nhưng em thấy sao sao ấy, cho nó uống nó ko thĩ lắm, lông lá có vẽ...xuống cấp... Em nên tiếp tục như vậy không các bác?
    Một điều nữa là em nuôi ở SG, nên ko có chổ nào có đất cho nó...hạ thổ cả...hix, em phải làm sao nhỉ? Em để cho nó 1 cóng đất nho nhỏ trong lồng...nhưng như thế có đủ ko?
    Thức ăn của nó em pha chế theo công thức 1 lúa - 0.5 cám chim -0.3 đậu xanh, các bác có ý kiến gì không? em nuôi cho vui thôi. Xa nhà, nuôi cho đở nhớ nhà...lâu lâu đem ra nghịch cũng thấy vui vui...
    Thanks các bác ​

2. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Theo tôi thì bạn nên dừng việc cho em nó uống nước muối loãng lại, hãy thử tưởng tượng bạn đang sống ở đảo hoang không có nước ngọt, chỉ có lương khô và nước biển xung quanh thôi thì bạn sống được bao nhiêu ngày???

3. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Cho uống vậy lên "huyết áp" chết. Ngưng đi bạn ơi

Con người mình ăn mặn sẽ bị loãng xương vì nồng độ Natri trong máu cao. Và rất dễ cao huyết áp.

giothoc and TIENGQUE like this.
  4. mrtransang

mrtransang New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng mới nuôi chim cu thôi nhưng nào tới giờ chưa nghe nói cho chim cu uống nước có pha muối bao giờ.
    còn việc hạ thổ thì mình thấy chỉ cần tìm 1 bãi đất khoảng rộng hơn lồng chim một tí, cho cát vun lên, rồi để lồng chim lên, cho nó tự bươi một lúc là đươc rồi.Để 1 cục đất nhỏ trong lồng như bạn cũng ổn rồi.
    Còn về thức ăn, Tui thấy bạn hơi cầu ký đó. Mình chỉ cho ăn Lúa, mè đen, đậu phọng thôi.Vừa dễ tìm lại đơn giản lại thấy chim cũng khoái lắm.

khach la and motngaybinhyen like this.