Có nên cho Họa mi tắm nhiều?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Liulo, 4/4/12.

1. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Em chỉ chơi họa mi hót, cứ 2 ngày em cho nó tắm và vệ sinh lồng. Các bác cho em hỏi như vậy có tốt không, nó có bớt sung không? Vì em thấy Sài gòn thời tiết nóng nên làm vậy. Cám ơn các bác.

cuongquephong and phamquangduch like this.
  2. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mi là loài ưa sạch sẽ lên nó cần đươc tắm rửa, theo bản năng mỗi lần tắm xong khô lông là nó cất tiếng hót ngay, giống như chúng ta ậy sau khi tắm rửa xong thường hay huýt sáo hoặc cất 1 câu hát. Mình từng ở Sài Gòn một time nên bít được mùa này Sài gòn trời khá nóng nên bạn có thể tắm hàng ngày cho em nó không vấn đề j cả nên tắm vào lúc 8h - 9h sáng nhé. Tắm giúp cho họa mi làm mát cơ thể, lông mượt, loại bỏ được những cái lông hỏng để thay mới, tránh được vi sinh vật do phân chim để lại. Sau khi tắm xong kiếm chỗ nào nắng dịu (nắng nhẹ hay ít nắng, tránh nơi năng gắt) cho em nó tắm năng rỉa lông tầm 15fut. Bạn đừng lo cho nó tắm nhiều sẽ tụt lửa mà ngượng lại nó sẽ căng hơn đấy. Tuy nhiên bạn cần chú ý các điểm sau khi tắm:
    - Nhiều người mất chim do cho chim tắm (dùng lồng tắm riêng).
    - Khi vệ sinh lồng không cẩn thận vi sinh vật gây hại sẽ phát triển mạnh hơn.
    - Không được làm chim bị hoảng.
    - Quan sát phân chim hàng ngày nếu thấy phân có màu khác hoặc ướt so với mọi hom thì không cho tắm.
    - Tắm xong là thay nước cũng như thức ăn cho chim.
    - Nếu thời tiết mát mẻ 2 - 3 ngày tắm 1 lần cũng được nhưng ẫn vệ sinh lồng hàng ngày do thời tiết ẩm vi sinh vật hay phát triển mạnh.
    Có chút ý kiến và kinh nghiêm nuôi đóng góp cho bạn. Bạn có thể tham khảo thêm các anh em trong diễn đàn và tìm các bài viết có liên quan nha. Chúc bạn và họa mi nhà bạn luôn khỏe đẹp.

3. hoamichoi_HY

hoamichoi_HY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    chim tắm nhiều càng tốt chứ sao, mình chẳng có thời gian nhưng cứ 2 ngày tắm một lần, thay thức ăn thay nước uống và dọn dẹp lồng. bác nào nuôi mi trong nhà thì ko thể chịu đc mùi phân chim đâu, để lâu nó có mùi khó chịu lắm, mà phân chim đẻ lâu càng ko tốt cho sức khỏe.
    tốt nhất lên ngày nào cũng tắm, trời nóng quá ngày tắm 2 -3 lần cũng có sao đâu, con chim nó đc tắm mát càng khỏe mạnh chứ sao, chỉ mất công anh em thôi chứ chẳng có hại gì.

4. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cám ơn các bác đã cho em lời khuyên bổ ích. Đúng là em cũng bị mất 1 con do sơ ý để lồng không cẩn thận khi cho chim tắm. Tính em sạch sẽ nên cũng muốn con chim họa mi nó thế...hehe

tinthanhhoa and phamquangduch like this.
  5. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    em thì ngày nào cũng tắm cho em nó , không biết như thế có nhiều lắm không các bác ơi

phamquangduch thích bài này.
  6. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình nuôi trong aviary cứ để khay nước đấy, mày thích tắm lúc nào thì tắm, cuối ngày mang ra rửa sạch rồi lại để vào :)

7. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Hoạ mi là loài ưa sạch nếu sống ở rừng mà chỗ nào không có nước thì không có hoạ mi , chỗ nào có khe nước chảy thì có ngay hoạ mi rồi . nói như vậy tắm nhiều cũng tốt nhưng tập cho em nó tắp vào thời điểm nào mới là quan trọng ..........

tieuhoami, phamquangduch and Liulo like this.
  8. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bác nói rất chuẩn, đó cũng là lý do tại sao người ta bán được nhiều lồng tắm :))

9. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    mấy em mi nhà mình ngày nào cũng được tắm táp,2 ngày dọn chuồng 1 lần,chim vẫn phang cả ngày bạn ah,mi là loài máu nóng nên tắm hàng ngày ko ảnh hưởng đến lửa củi bạn nhé,vài lời chia sẽ,thân

phamquangduch and chimbochao like this.