Có nên cho muối vào hồ ko?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi rombios, 24/3/08.

1. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình là newbei các huynh àh, mới tậu 1 em <ko biết cá gì> , cũng chưa đủ tuổi để pót hình lên, mình muốn hỏi các huynh có nên cho muối vào hồ nước ko? muối gì? muối hột hay sao? liều lượng bao nhiêu (hồ mình r30xd70xc45)? theo mình quan sát từ khi đem về tới giờ (lúc em nó 2 ngón tay) đầu tròn rùi<lú rùi>, màu sắc tươi rõ <nghe nói là châu...>, bây giờ nuôi gần 3 tuần rồi, đầu vẫn tốt, mà màu hình như lợt lạt hơn, hình như bị tróc vài cái vảy nữa, ... :( (mình rất thích nuôi cá).
    Xin các huynh chỉ giáo: bật đèn màu gì là ok, ....?
    thanks alot!!! sory... nói nhiều quá ha :)
    ko biết sao pot hình các bác xem em nó giúp.

2. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    muối rất cần thiết cho cá la hán , để khử trùng nhưng liều lượng nhiều quá cũng không tốt ( muối sẽ ăn đuôi cá) còn ít quá thì không được ( không đủ để sát khuẩn) bạn nên cho khoảng 1/4 bich muối nếu hồ của bạn là hồ như bạn đã nói trên,có gì các anh em khác góp ý nha..

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Bạn cho muối hột (ko sử dụng muối Iot) vào hồ với tỉ lệ 1gr muối/1l nước. Với kích thước hồ của bạn, thể tích là 95l => bạn cho 95gr muối

Chào bạn :)

4. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thiếu muối cá cũng bị xuống màu và dễ bị nấm lắm, xem lại độ pH của nước phải từ 7-7,5 là được, đèn thì chơi màu hồng là hợp với la hán hơn

5. UnknowN

UnknowN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn đẹp đấy. Liều lượng cho muối vào hồ cá là 100l/100g muối (ở đây là muối hột thô không có Iốt)
    *Cách tính lít nước trong hồ: Dài x Rộng x Cao : 1000. Còn về phần vụ đèn thì bạn nên mua đèn có màu hồng phấn (35k). Cá của bạn bị vảy có thể do nhiều nguyên nhân: Tác động của con người hoặc do các vật trang trí trong hồ....

6. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    tăng lượng muối lên nếu bi nấm hay tróc vẩy

100g/100l nước là đúng rồi,nếu bị tróc vẩy hay bi nấm bạn tăng lượng muối 200g/100l nước trong 3 ngày,nếu không co gì thay đổi nên mua thêm thuốc bỏ vào hồ cá.chúc cá bạn mau khỏe.

7. rombios

Thích đã nhận:
    3
    :)

Cám ơn bạn, nhưng mình nghĩ chắc ko phải nấm đâu? mình thấy nó sung lắm, ăn uống cũng "tham" nữa, chắc do bỏ sỏi nhiều, bây giờ mình đã bỏ muối vào hồ rồi, đã vớt hết sỏi ra rồi, tạo lại phong mới cho em nó, chứ theo vừa rồi anh em chỉ giáo, phong sỏi của mình sáng quá, nên cá bị lạt màu....
    Thanks all!!!

8. Dracula return

Dracula return Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    nếu cá ko đỡ, bạn có thể dùng ampy 1vien/50l nước, nhưng đừng quá lạm dụng cá sẽ chậm lớn đấy, dùng fungus cuse trị nấm cũng được

9. rombios

Thích đã nhận:
    3
    Thanks All, mình đã cho muối vào hồ rồi, em áo bắt đầu lấy lại những gì đã mất... hihihi, đã lấy hết sỏi rùi, thay phong đậm màu hơn 1 chút... rất cám ơn tất cả anh em trong diễn đàn.