Có nên cho Vitamin vào cám khuyên ?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tuanhd, 11/6/08.

1. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy một số người cho thêm vitamin A, B1 , B6, B12 vào cám cho chim ăn (loại thuốc vitamin cho người uống). Em hỏi xem như thế có lợi không? Em vẫn chưa dám thử. Ai đã từng làm thế rồi cho em biết với.
    Có người còn cho chim ăn thêm vitamin E để chim nhanh thay lông và lông mượt hơn. Thế có đúng không ạh ?

2. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Theo mình thì không nên cho thuốc vào cám vì có thể làm khuyên không ăn cám nữa

3. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chỉ cho một chút thôi cũng không được à ? Biết đâu nếu bổ xung vitamin chim lại khỏe hơn, đẹp hơn. Có lẽ mình sẽ thử xem sao.

4. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Vấn đề này đã có nhiều người nghiên cứu rồi , nhưng mà đi đến kết luận cuối cùng là tùy con và cũng tùy thuốc . Có con hợp và cũng có con không . Hơn nữa , nếu bạn không có kinh nghiệm thì mình khuyên thật lòng là không nên thử , có thể bạn tìm 1 người nào đó đã có kinh nghiệm hướng dẫn . Mình biết có một số người bổ xung vitamin cho khuyên và cho kết quả khá tốt nhưng cái giá phải trả là đã hi sinh mấy em khuyên cưng làm chuột thí nghiệm. Nhưng xét cho cùng thì vitamin cũng vẫn cứ là một loại thuốc , mà đã là thuốc thì cũng sẽ có tác dụng phụ . .. mình nghĩ bạn nên cân nhắc trước khi thử !

5. keucanh

keucanh Member

Thích đã nhận:
    2
    chim khuyên chứ có phải là gà công nghiệp đâu mà cho thuốc vào.bạn cho thuốc vào là hỏng chi, đấy.

6. my father

my father Member

Thích đã nhận:
    2
    Quê em vitamin còn ko có mà dùng các bác sang quá lại đem đi cho chim , em cứ cám gà cho ăn líu ầm ầm hehehe

7. longga

longga New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác không cần phải cho nhiều loại như thế đâu chỉ cần 1 loại vitamim tổng hợp là có đủ ca rồi

8. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế em cho nó ăn viên đạm luôn cho tiện vậy. Nói vui thế chứ các bác bảo không nên em cũng chẳng dám mang con chim cưng của em ra làm thí nghiệm đâu. Cảm ơn các bác !

9. Black_Rose

Black_Rose Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Dù sao vitamin cũng là một loại thuốc rồi . Mà đã là thuốc thì chỉ tốt lúc uống thôi . Nhưng sẽ có những tác hại nhiều về sau này có làm cho chú chim cưng của bạn " lên bàn thờ mổ hoa quả với các cụ đấy "

10. ChimTapLiu

ChimTapLiu Member

Thích đã nhận:
    9
    Nhiều Người cho ăn khoáng! Vậy khoáng mua ở đâu vậy các bạn!bao nhiêu tiền 1 lạng vậy:confused:

11. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã thử cho vitamin tổng hợp vào nước cho chim uống rồi. Kết quả: Chim không bị đi ỉa, Nhanh nhẹn lên. Chim của mình đang thay lông thấy lông mọc nhanh hơn thì phải.
    Cách làm của mình như sau: Dùng một viên Homtamin Ginseng của Hàn Quốc. Cắt viên con nhộng ra. Lấy dịch lỏng ở trong. Pha vào mỗi cóng nước khoảng 1 giọt. Cho chim uống 2 lần/tuần (Chim của mình đang thay lông)

12. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bac' nào có cách thuần khuyen nhanh ko, tui nuôi có mỗi 1 con ah`, nuôi dc 1 nam roi ma` no chảng quen ngừoi gì ca? Ai biết xin chi giao'!

13. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác mang ra chỗ đông người qua lại mà treo. Đầu tiên phủ 2/3 áo lồng sau đó giảm dần rồi bỏ hẳn áo lồng ra. Treo ngang tầm mặt người. Khi cho ăn cào cào thì dùng tay cầm nhử một tí rồi mới vứt vào cho ăn.

14. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    bác chịu khó cho khuyên tắm rồi ngồi ngắm em nó tắm,mang lồng treo chỗ nọ chỗ kia, để chim quen mặt chủ là nhanh thuần thôi
    bác lấy cái que chấm vào nước rồi chấm vào lọ đường dí vào cho khuyên ăn, dần dần quen bác lấy ngón tay chấm vào đường cho chim ăn trên ngón tay của bác.
    em nuôi khuyên toàn làm cách đó chim nhanh thuần lém

15. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    ko hiểu tai sao em nuôi khuyên ko bao giờ thuần được con nào cũng xông quá lam the nào bây giờ