Có nên chơi YẾN Lông Xoắn ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi davidphong, 10/9/08.

1. davidphong

davidphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Các bác chơi yến có kinh nghiệm nuôi yến cho em một lời khuyên nhé, em đang định mua một chú Yến Lông Xoắn thế này , nhưng có người bảo em giống chim yến này là của Trung Quốc nên chỉ cần sau một lần thay lông là nó sẽ không hót nữa, điều này đúng không ah ? và nếu không đúng thì giá cả của nó thế nào ?

2. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Yến lông xoắn còn được gọi là Yến xù,trước đây bọn tôi đã nhập vào 1 lần(khoảng năm 1989-1990)nhưng không được người chơi chấp nhận(lần ấy còn cả Yến hoa cúc nữa)hai loại này chỉ sau vài năm không thấy ai nuôi nữa.Giữa năm ngoái ở HN lại có ngừoi nhập về,đây là giống yến có thể hình lớn,chân cao trông khá bắt mắt,nhưng giọng hót thua yến thường,sau khi thay lông nó vẫn hót bình thường không đúng như người ta đồn đâu có điều chậm căng hơn yến ta.

3. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    yến lông xoăn là yến lai tạo mà thành .Cũng do đặc điểm lông xoăn mà giọng hót có kém hơn so với yến kia

4. dungchim

dungchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Yển xoẳn

Yển xoẳn được chia làm 3 loại rẩt khảc nhau :
    - frise' de Paris , hollandais du Sud và hollandais du Nord
    Chim xoẳn Paris thì to con và đẹp nhẩt , còn Hòa lan nam thì dảng đửng cong chữ
    C , rẩt đẹp chim .
    Tẩt cã bọn nầy đều là canari de posture , chĩ đễ nhìn mà thôi , tiểng hỏt rẩt ẹ .
    Đặc biệt , nểu muổn nuôi xoẳn Paris thì phãi cỏ 1 cặp ẩp thể , tổt nhẩt là con đõ , vì con nầy o biểt ẩp .
    VN tôi chưa thẩy em xoẳn nào chuẫn cã .
    1 đôi xoẳn Paris tổt đễ đi thi giả chỏt là 1000 usd , còn 1 em mải mua từ Italy về đễ đỗi mảu , giả chỏt là 1800 usd .
    Vài hàng cập nhẫt , mển chào cảc bạn .

5. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    em cảm ơn tất cả ý kiến đóng góp của các bác, những kinh nghiệm của các anh chỉ bảo

6. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào bạn!
    --giống yến lông xoăn hà nội mà bạn nhắc tới là giống yến xoăn khá phổ biến ở Trung Quốc được nhập vào miền bắc 1 năm trở lại đây, giống này dài đòn như nhưng nhỏ con thuộc dòng yến xoắn italia. Còn về viêc sinh đẻ, nuôi dưỡng thì hơi khó khăn, có thể do chim xoắn là giống mới chưa thích nghi với thức ăn khí hậu VN.
    --Về việc thay lông xong mà ko hót thì đa số chim xoắn (1 ít chim yến thường cũng vậy) thường mắc phải là do....người nuôi, vì chim thay lông cần lượng lớn dinh dưỡng, đặc biệt là xoắn nếu ko đủ chất có thể thay lông kéo dài mất sức dẫn đến tịt luôn.
    --Còn trong SG thì chỉ có giống xoắn Pháp to con,dài đòn, hót khá to,có thể tự ấp và nuôi con tốt.Giống chim này càng ngày mai một dần do nhiều người chơi ko thích, và đặc biệt có BS Khái là người nuôi thành công nhất, cũng là người duy nhất (theo tôi) có khả năng nuôi và giữ giống này.

7. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh back_canary ơi anh có còn nuôi yến nữa ko,có thể để em 1 cặp chơi dc ko,anh có thể cho em biết chỗ nào trong thanh phố bán yến nữa vậy anh,em tiềm hoài mà ko có,cảm ơn nah nhiều

8. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    hiện giờ nhà mình có nuôi 1 ít để giải trí, nếu bạn cần thì mình sẵn sàng chia sẻ nhưng fải cho biết bạn cần màu gì?
    chào bạn.

9. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Bác có HẮC YẾN ko ? em muốn kiếm 1 chú , chơi cho lạ và hay hay chút, mà bác ở chõ nào để em còn nhờ người đến, nếu bác có Hồng yến thì em xin cái giá luôn nhé

10. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Hôm qua mình thấy ở Tăng bạt hổ có một con Yến thanh Xoăn giá 700k nếu bạn thích ra đó mà mua, bây giờ vẫn còn đó, trông cũng được, nhưng mình không thích xoăn.
    Vậy nhé chúc bạn tìm được chim như ý!

11. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Cái con Thanh yến xoăn của bác đó có 2 chú, cả 1 chú bạch đang bị đau mắt nữa, chú Thanh yến xoăn lần trước bác ấy bảo em 550k

12. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    giờ em đang tập chơi lại,anh có cặp nào thì để em cặp đó,loịa nào cũng dc,anh có thể cho em địa chỉ và số điện thoại để em liên lạc với anh dc ko,cảm ơn anh

13. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    lâu lắm không chơi yến, có bác nào ở Hà Nội hay liên lạc với bác Quyết ở Yên Phụ thì hỏi giùm em cái giá nhé. Em đang định mua 1 chú thanh về chơi

14. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Lên bác QUYẾT trên YÊN Phụ giá cực chát luôn, bác ấy nhiều chim đấy nhưng anh em mình chơi thôi nên giá phải hợp lý chút

15. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    tại hồi trc mình có bắt 1 con Hồng của bác ý, giờ đang hót nhưng có mình nó nên muốn cho nó thêm bạn. David hay bắt chim ở đâu, khi nào đi cho mình theo với

16. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Em toàn bắt chim tại NAM ĐỊNH rồi mang về hà nội chơi , em mua chú Thanh Toàn Sắc giá 480k ; chú bạch yến đẹp mỹ mãn giá 800k , chú Hoàng hót giãy căng đét giá 650k...

17. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Mua yến ở đâu đảm bảo và ko đắt hả các bác. Em ở Phú Thọ nên không co nhiều thời gian. Vậy chỉ cậy nhờ các Bác ở HN vậy. Hôm trước em hỏi Bác Quyết bác đó bảo giờ hà nội đang bị sốt chim nên giá cả đắt lắm. 1 đôi đẻ rồi bác đó bảo khoảng 2,5t. Chơi thế minh lấy đâu ra tiền nhỉ. Hay cướp nhà băng để lấy tiền chơi chim.

18. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    chim đẻ rồi thường đắt lắm bạn ạ, còn có đến 2tr5 hay ko thì ko rõ. Khi nào David phong đi thì ới 1 câu cho mình ké với nhé

19. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    có gì call em 0912225579 , e cũng mới bắt ổ bạch ở Nam Định mang lên , có 4 trứng, nhưng do vận chuyển nên vỡ hết mất, xót quá

20. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    bác phong cho em hỏi bi h mua yến ở HN chỗ nào chất lượng nhất và chỗ nào rẻ nhất hihi
    Yến hoàng kim giá phù hợp là bao nhiêu ạ?
    cảm ơn