Có nên để CO2 24/24

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi nhat19, 6/3/10.

1. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà em xài hồ 80x40x40 trồng cắt cắm và có nuôi cá,e để CO2 khoảng 2-3 giọt/giây,do cái van phụ của e nó cứng quá nên giờ ko thể tắt được nữa,e mún hỏi nếu để CO2 suốt ngày như vậy thì có sao ko,cá có ngộp và chết ko xin anh em tư vấn,có cách nào làm cho cái van phụ đó nó mềm lại ko chứ nó cứng quá

2. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Đến giờ cá không chết chú nào có nghĩa là không sao rồi:D chỉ tốn thêm 1 chút CO2 thôi :D

3. superpig

superpig Active Member

Thích đã nhận:
    32
    ko sao cả ko sao cả.thấy cá nó chết thì chỉnh bớt lại.2-3 giọt/s theo thiển ý của tớ thì hơi nhiều.
    NHà tớ cũng CO2 24/24 mà chẳng có vấn đề j. cả bể nuôi tép cũng thế mà

4. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    e thấy ban ngày cây quang hợp nên cần Co2,đến tối tắt dèn,lúc đó cây lại cần o2,cá tép thfi cũng cần o2.vậy mà mình lại xả Co2 vào hồ .nếu hồ rộng ,bề mặt lớn thì cũng ko lo lắm,nhưng đối với hồ nhỏ,cá tép nhiều ,cây cối rập rạm thì chuyện ji` sẽ xảy ra?

5. windowmtd

windowmtd Member

Thích đã nhận:
    4
    hic, mình mới mua 1 bình co2, để 2giọt/giây, hồ 80x40x50, để từ 8h sáng đến 9h tối, đèn bật từ 6h sáng với thời gian như sau, 5mở 5 tắt, 5 mở, đến sáng nay kết quả là cả hôm wa ko thấy cây thở (ko biết nó có quang hợp không) còn sáng ngủ dậy 1 em cá dĩa tầm bằng nữa bàn tay ra đi, con nhỏ hơn khoảng 3 ngón tay thì ko sao, 1 con bút chì ra đi, em nghi ngờ do co2 nhiều quá. Các anh tư vấn giúp hồ em thì nên để co2 thế nào, em ko có van điện, mà sáng đến chiều thì cả nhà ko có ai vì đi làm hết, ko lẻ em chỉ để co2 đc tí xíu từ 6h chiều đến 9h tối, vì hôm wa em để cả ngày mà có vài em cá tèo rồi, hnay em sợ quá ko dám mở nữa. Mà mấy anh cho em hỏi, nếu co2 trog hồ nhiều làm cá chết, thì phải thấy biêu hiện của cây quang hợp (thở) nhưg em lại ko thấy biểu hiện này nên hơi lo. Hồ em nền tự trộn, dùng 3 bóng jebo 6 tấc (tổng cộng 60w) mong mọi người giúp đở

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Cây thở trong điều kiện dòng chảy nhẹ nhàng nữa cơ.
    Nếu 2 giọt thì cũng phải đến nỗi vài chú ra đi như thế. Phải xem lại nhiệt độ hoặc những yếu tố khác.

7. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    cá đĩa là loại khó nuôi, nó ra đi thì nhiều nguyên nhân lắm bạn ạ, chắc không phải do CO2 đâu

8. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    tất nhiên là để CO2 24/24 thì không tốt rùi...như mr.Kin giả thích rùi đó
    nhưng tùy vào kinh tế,hoàn cảnh và tình hình bể mà có thể để ở mức chấp nhận đc hoặc chăm chỉ đóng mở thủ công vậy...hi
    cá đĩa nhạy cảm thiệt,nhưng vì chính lượng CO2 thay đổi,ảnh hưởng tới môi trường sống của nó nên cũng chưa chắc loại trừ nguyên nhân là không phải do CO2 đc nếu bể ổn định đã lâu và cá vẫn sống khỏe trước khi có CO2
    còn nếu bể mới setup thì...chắc do nhìu nguyên nhân khác nữa bác ạh

9. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Theo mình thì đã mất công sắm CO2 thì mua luôn cái van điện đi cho đủ bộ. Trên chợ Trời bán hơn 100k thôi, mình mua 1 cái cách đây 2-3 năm mà bây h dùng vẫn rất ok, chưa có sự cố gì cả. Chứ cứ đóng mở thủ công như vậy bất tiện lắm, nhỡ đi công tác dài ngày thì biết làm thế nào?

10. windowmtd

windowmtd Member

Thích đã nhận:
    4
    hic, chắc do co2 thiệt rồi bác ơi, hôm trước em để từ 9h sáng đến 9h đêm, sau khi con cá dĩa chết em sợ wa, hôm wa em tắt co2 buổi sáng vì đi làm mà có 5 tiếng tắt đèn chính giữa, chiều về 6h em mở đến 9h và để rất nhỏ là 1 giọt / s (nhưng hình như 1 giọt của em nó to hay sao á, vì cái cốc boyu cái ốg thấy bự nên em nghĩ bọt khí từ ống này to hơn từ các bộ đếm giọt khác) em mở và ngồi canh đến 9h mới tắt rồi đi ngủ, ko thấy cây thở, cá thì cũng ko có dấu hiệu bị ngộp, thấy chúng ko lên mặt nước hớp hơi gì cả, bơi lội bình thường. Hởi ôi, sáng nay thức dậy, 1 con bút chì nuôi đc 3 tháng và 1 con trực thăng em nuôi hơn 1 năm đã bỏ em ra đi hic hic, buồn quá, con trực thăng thân thiết của em :( mong các cao thủ chỉ giáo, chứ không chắc em dẹp co2 luôn quá, trước giờ bọn nó sống bình thường, từ hồi có co2 (dù em mơ rất nhỏ) đã 3 em ra đi rồi, 1 dĩa, 1 bút chì và 1 trực thăng huhu

11. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Thế lúc bạn bật CO2 thì ngoài những đồng chí cá đã hi sinh ra, những con khác nó có phải bơi lên mặt nước để thở không? Nếu tất cả cá đều bơi lên mặt nước thì như vậy lượng CO2 là quá nhiều, còn nếu thấy mấy con cá yếu yếu kiểu như neon, sóc đầu đỏ vẫn bơi tung tăng bình thường thì như vậy lượng CO2 vẫn ổn, không sao hết. Khi tắt đèn không dùng CO2 thì bạn thử sục khí để tăng lượng O2 trong nước xem sao. Mình và rất nhiều mem khác trên diễn đàn vẫn dùng CO2 nhiều năm nay mà không hề có vấn đề gì đâu, cây vẫn thở, cá vẫn tung tăng. Bạn thử điều chỉnh lại của mình xem.

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Trung bình chỉ cần 1 giọt/s, ở những bể lớn từ 300l với cây nhiều, ánh sáng mạnh mới cần tới 2 giọt/s.

-Thời gian mở CO2 bằng thời gian mở đèn, tức sử dụng với van đóng mở bằng điện.

-Nếu mở 24/24 cần thêm bộ đo và điều chỉnh CO2. Nếu cần thông tin kinh nghiệm Mig sẽ cung cấp thêm.

Chúc vui-Mig29

13. Kail-Nguyen

Kail-Nguyen Member

Thích đã nhận:
    5
    anh Mig chia sẻ cho ae đi. Cảm ơn a nhiều................................................50