Có nên dùng lọc nước ATMAN loai EF

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi xomtro, 7/2/06.

1. xomtro

xomtro New Member

Thích đã nhận:
    15
    chào cac bạn,mình đọc trên diẽn đàn thấy có giới thiệu môt loai lọc sinh học khá hay va giúp cho nước trong bể được duy tri tốt nên đinh mua môt cái xài thử ,giá cung hơi đắt 600k/cái.xin hỏi các bạn la co nên xài cái đó kô.vi cá của mình hay bị nấm wa,mỗi lần bị thi rât vât vả.

2. hieu

hieu New Member

Thích đã nhận:
    42
    Bác nên cho mọi người biết là bác nuôi rong hay nuôi cá, việc lọc trong nước cũng lệ thuộc rất nhiều vào môi trường và mật độ cá nuôi của bác .
    Việc lọc sinh học cũng rất hay nhưng trong môi trường bể kính thì việc ô nhiễm nước là điều khó tránh khỏi , vì thế việc tích cực bổ sung và theo dõi tình trạng nước là vô cùng cần thiết
    Còn về việc bạn hỏi , theo mình nếu để xài thử thì hơi bị tốn kém ( 600k/ 01 chiếc) vì có nhiều loại để lựa chọn ... còn nếu dư dật thì OK

3. xomtro

xomtro New Member

Thích đã nhận:
    15
    mình đang nuôi 1 con Ngân Long thui.tớ thấy cá của tớ hay bị nấm wa.chắc do nước bẩn nhưng tó cung thường xuyên thay nước kô hiểu sao cá hay bị nấm.

4. hieu

hieu New Member

Thích đã nhận:
    42
    Theo mình, việc cá hay bị nấm như vậy chác chắn không phải do máy lọc của bạn
    Bạn nên đọc thêm các bài trong diễn đàn về vấn đề nấm cá , còn theo ý kiến riêng của mình có thể có hai lý do:
    1. Bạn quá chăm cá , cho ăn nhiều hoặc con cá này tham ăn , khoái đợp mồi mà không ăn hết dẫn đến mồi phân hủy làm hư nước
    2. Nước của bạn có vấn đề , hoặc bể nhỏ không sục đủ khí cho cá dẫn đến nước bị yếm khí tạo môi trường cho nấm phát triển
    Đây chỉ là ý kiến cá nhân của mình thôi bạn tham khảo thêm nhé , trước khi mua máy lọc mới kẻo mất tiền mà không được việc gì

5. xomtro

xomtro New Member

Thích đã nhận:
    15
    uh, chắc thế,tại vì tớ ít khi sục khí vào bể,thế này thi nguy to wa.về phải làm luôn mới được.cảm ơn nhiều nhé.
    ah quên, bạn có cách nào xử lí nươc cho cá đỡ bị bệnh mách dùm với.hayban bít có máy lọc nào tốt hơn chi tớ với,cái nhà tớ cũ quá rùi.

6. hieu

hieu New Member

Thích đã nhận:
    42
    Mình không rành về chữa bệnh cho cá nhưng có mấy kinh nghiệm phòng bệnh như sau:
    1. Cho cá ăn vừa phải , sạch .... cá sẽ không chết khi nhịn vài ngày đâu . Bên cạnh đó hạn chế những laọi mồi lạ
    2. Theo dõi thường xuyên nước trong bể , thông thường trong bể cá hay có những vẩn do nhớt cá hay thức ăn thừa để lại rất dễ làm cá bị viêm nhiễm và lên nấm . Trước đây, mình thấy một số nơi hay dùng men trong nước kết tủa những tạp chất này cũng khá tốt . Thay nước cũng không nên thường xuyên vì cá lại mất thơi gian thích nghi nước
    3. Bổ sung kịp thời một số loại dưỡng chất cần thiết theo đinh kỳ, ví dụ vitamine . .. Cái này bạn theo dõi thêm trong diễn đàn
    Còn về lọc , nếu bạn có khả năng thì mua loại bạn đã đề cập ở trên , còn tiết kiệm hơn bạn có thể mua loại lọc hút có hộp lọc giá khoảng 65 - 90k/bộ , theo mình thì loại này khoẻ, hút mạnh, lọc kỹ và giữ được các khuẩn có ích vì có bông lọc bên cạnh đó lại dẽ vệ sinh
    Bạn cũng nên theo dõi thêm các bài khác trong diễn đàn để cho chú cá của bạn ngày càng khỏe và đẹp ra, chúc bạn vui vẻ

7. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Ngoài những điều bạn hieu nói, mình xin tư vấn cho thêm 1 kinh nghiệm nho nhỏ. Trước đây cá của mình cũng hay thường bị như vậy, nhưng đến giờ thì thi thoảng lắm mới bị mà nếu có bị nấm là toàn những con cá mới mua về, chưa quen nước. Bạn nên cho một ít muối hột vào bể sau mỗi lần thay nước (nhớ là muối hột chứ không phải muối iot đâu nhé, cá nó không có bị bệnh đần độn mà cần phải cho ăn iốt, hehehe, đùa bạn tí), với bể 1m2 thì bạn cho khoảng 1/2 chén ăn cơm. Muối sẽ diệt được các mầm bệnh đặc biệt là nấm đấy. Đấy là theo mình thường làm, gửi bạn tham khảo. Thân.

8. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào anh Hongket,

Sẵn đang nói về nấm ở cá, em xin hỏi anh và mọi người là nếu cá mũi đỏ và neon bị nấm trắng thì trị làm sao :confused: Bỏ muối vào như anh nói chắc tiêu cái hồ rong của em, mà vớt ra để trị thì em pó tay rồi, bọn này lẩn trốn nhanh quá ko vớt kịp :mad: Xin mọi người cho chút ý kiến giúp em :crying:

9. xomtro

xomtro New Member

Thích đã nhận:
    15
    cha,các bạn nhiệt tình wa.hôm nọ tớ ra hàng cá hỏi thì người ta bảo là mua gói thuốc của Nhật về cho 1 ít vào bể để dưỡng cá,giá là 50k/1goi.kô bít có bạn nào xài loại đó chưa?

10. xomtro

xomtro New Member

Thích đã nhận:
    15
    Trước đây thì tớ chơi chim tưởng chơi cá sẽ đỡ vất hơn,ai ngờ nuôi cá khó wa.kiểu này chắc phải giải nghệ thui,buồn wa rùi.nuôi cá mà suốt ngày bị nấm thế này thì chán wa.nếu tớ xài may ATMAN thì có thể đổ sỏi,đá vào bể kô nhỉ?mong các bạn chi dùm.

11. hieu

hieu New Member

Thích đã nhận:
    42
    To: trantankhoa, nấm cá có rất nhiều loại, bạn xem thêm phần về nấm trong diễn đàn . việc bị nấm trắng có rất nhiều nguyên nhân , thậm chí ngay cả khi bị sốc nước cũng có cho nên bạn phải xem xét cụ thể ,mình thấy bạn có thể dùng viên nhộng trị nấm khoảng 7-8k/viên cũng khá hiệu quả
    Việc cho muối vào vệ sinh bể như hồng két nói ở trên là đang nói về bể cá của xomtro, còn đối với bể thủy sinh bạn cũng đừng cho như thế, tuy nhiên theo kinh nghiệm cá nhân của mình thì đôi khi để tăng cường khoáng chất và tăng độ ổn định của nước mình cũng cho thêm muối với hàm lượng nhỏ khi bổ sung nước
    To: xomtro: theo ý kiến riêng của mình thì việc bảo đảm nguồn nước ổn định và sạch là quan trọng nhất, còn nước dưỡng cá như bạn nói phải xem kỹ trước khi cho vào bể hoặc hỏi thêm các chuyên gia về dưỡng cá . Mình nghĩ việc bổ sung thêm muối mỗi lần thây nước là đủ rùi

12. xomtro

xomtro New Member

Thích đã nhận:
    15
    khi mới mua con NL nay ve thì dược vài hôm thi nó bị bung mấy cái vẩy,rồi mấy ngày sau thi no bị nấm.còn nước thì ngày nào tớ cũng lọc,nước cũng khá trong mà cá vẫn lên nấm,tớ cũng thường xuyên cho muối vào bể.BUỒN.

13. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ Xom tro, Nếu hiện tượng nấm cứ xảy ra mỗi khi thả cá , hoặc diễn ra liên tục thì bạn nên kiểm tra và làm về sinh sạch sẽ tất cả những gì liên quan đến bể từ máy lọc, đường ống của máy lọc, bể, giẻ lọc, và các dụng cụ khác trong bể.

14. viethoang005

viethoang005 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lang thang trên mạng thấy có giới thiệu về Fish protector: Kordon Aquarium NovAqua Instant Conditioner & Fish Protector - giá là 8.74$.

Premium quality NovAqua forms a multi-layered, protective skin coating on and in the fishes' skin, adds electrolytes needed for proper osmotic balance, removes chlorine, detoxifies copper and other heavy metals, and helps stabilize pH and balance alkalinity.

Đang định đặt mua về để bảo vệ bầy cá vàng nhưng không biết ở Vn đã có bán sản phẩm này chưa và đã có ai dùng thử sản phẩm này chưa nhỉ ?

15. cuongphat

cuongphat New Member

Thích đã nhận:
    57
    hiện thị trường có rất nhiều loại thuốc trị nấm cho các loài cá cảnh .chỉ có 5k 1 gói cho 1000 lít nước rất hữu hiệu.còn loại của nhật thuốc màu vàng gói chỉ có 15k thị khỏi chê rồi ( gói giấy màu bạc có hình cá chép & 3 đuôi màu đỏ )cũng pha cho 1000 lít nước.mình luôn dùng những loại thuốc trên để trị bịnh cho cá khỏi bệnh cả.các bạn thử xem nhé

16. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    @trantankhoa: mũi đỏ bị nấm hả, anh không điều trị gì hết, tự nó khỏi, bỏ muối vào bể rong là làm salad luôn đó. Mấy hôm về quê, bỏ bê cái hồ thủy sinh, có 2 con mũi đỏ bị nấm nhưng anh thay nước 2 lần là thấy nó tự hết. Hìhìhì.

@xomtro: máy lọc ATMAN là lọc ngoài, nếu cho sỏi đá vào bể thì bạn cứ tự nhiên, không có vấn đề gì hết. Máy lọc nói chung là không bị ảnh hưởng gì hết, bất kể là loại nào. Thân.

@All: thuốc điều trị nấm cho cá thì khá nhiều, phổ biến nhất là thuốc nhật (bột màu vàng) 5k/gói cho 1000l nước, bán ở hầu hết các tiệm cá.

Còn thuốc dưỡng cá thì mình không có ý kiến nhưng mình thấy để nó sống tự nhiên, cho ăn đầy đủ, chăm sóc kỹ là tốt nhất. Không nên lạm dụng thuốc.

17. xomtro

xomtro New Member

Thích đã nhận:
    15
    các bac mua thuốc ở đâu mà rẻ thế.em toàn xài loại thuốc vàng của TRUNG QUỐC giá đã 10 nghìn/1goi rùi.đấy là thuốc TQ,chưa nói đến thuốc của Nhật thì bao nhiêu.ở HN giá thuốc cho cá đát lắm.

18. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gói thuốc của Nhật giá 20k thôi,có nơi bán 15K thôi

19. cacaca

cacaca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gói thuốc có hình cá vàng gì gì đó khogn biết là của Nhat hay cua TQ (vì chẳng biết cà 2 thứ tiếng này, toàn là chử tượng hình thôi), giá bộ màu trắng là khoảng 5k, màu vàng khoảng 10k. Cả hai đều chỉ ghi là diệt bacteria thôi!!!! chẳng thấy chữ nào fungus cả!!! nhưng không hiểu sao các chủ tiệm cứ hoải cá bệnh là đưa nó ra...Cá nhà mình cũng chuyên bị nấm tráng ...hic...dùng nó thấy cũng hiệu quả nhưng chậm!!(có khi nào do khogn dùng thanh sưởi ! nhà mình trong Nam, nóng lắm rồi, có cần không? các bác cho em biết nha).Riêng gói bột màu tráng thì trong đó có ghi chữa bệnh Spot white, không biết có phải bệnh nắm tráng thường gặp ở cá la hán không?
    Rốt cuộc, em chẳng hiểu bệnh đốm trắng ấy là do vi khuẩn hay nấm..nếu là vi khuẩn thì em cho nó mấy viên kháng sinh thế hệ mới là xong,ặc ..chưa dám cho vì chưa rõ.Các bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em nhé. Cám ơn các bác