Có nên ép chim thay lông

Thảo luận trong 'Viện Chích chòe' bắt đầu bởi duongtm, 22/11/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Anh em cho tôi hỏi có nên ép chim thay lông hay không và nên thay đổi thức ăn hay điều kiện gì khác để làm việc đó.

Con chòe của tôi lúc mua bị gãy xơ hết cả đuôi và cánh bị cắt nhìn xấu quá. Giờ nuôi đã hơi thuần rồi nên muốn làm cho nó thay lông cho đẹp hơn.

Có nên ép nó thay lông hay cứ để tự nhiên, anh em cho ý kiến với. Cảm ơn nhiều

2. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    khỏi nói là để tự nhiên rồi, cái gì cũng vậy tự nhiên sẽ tốt hơn, bạn cứ chịu xấu 1 thời gian đi, lần sau thay lông là có con chim đẹp rồi. chúc chim bạn đẹp nha.

3. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Trước mình cũng có 1 con xấu kinh khủng lông lá vì mua 20k của bon trẻ ở quê cho ăn toàn cám gà nuôi mất 3 tháng đến lúc đẹp ko thể chê vào đâu được thì tối dọn lông quên ko đóng của thế là nó bay lên cây và theo bon chòe ngoài đi mất thế mới đau chứ. Giờ còn mỗi em mặt dữ vì theo như minh nhận định và dân chơi chim cho ý kiến vì em nó đầu xà 2 bên lông quanh mắt dựng lên cao hơn cả đầu nhìn rất dữ hót cũng khá vì chim 1 mùa mà chim ngoài hót nó cũng đấu lại.Cho nên thấy hay để chơi vì mình cũng kết nhất con này từ trước đến giờ duongtm khi nao có nhu cầu thì pm mình dẫn đi tha hồ mà lựa.

4. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn ko nên ép chim thay lông bằng cách thay đổi chế độ nuôi hoặc là vặt lông dễ xảy ra tai nạn

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Vâng thế thì em cứ để thế đến lần thay lông tiếp theo vậy. Bao giờ thì đến mùa thay lông tiếp các bác

6. Georgealexander

Georgealexander Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    ko nên để tự nó rụng , giờ ai bắt cụ nhổ long cụ chiu ko