Có nên hạ PH bằng hóa chất?

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi tamthu, 15/7/08.

1. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Các anh em cho mình hỏi: Cá mình đang đẻ ở hồ cũ, nay sang qua hồ mới và thay nước thường xuyên, nước giếng có độ PH cao 7.5, mỗi ngày thay cặn đáy hồ 20%, vì vậy nước lúc nào cũng ở khoảng PH7 nên k đẻ (2 tuần). Mình nghe nói muốn cá đẻ thì hạ Ph còn 6, mình đã mua chai thuốc hạ Ph nhỏ thử mong cá mình sẽ đẻ tiếp, không biết thuốc có tốt cho cá đẻ k? Xin anh em cho ý kiến.

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Mình nghĩ bạn nên dùng thử với nguồn nước của bạn xem sao. Sau khi chỉnh xuống, thay vào hồ đẻ để 1 ngày rồi test lại, nếu tăng chậm thì có thể tạm dùng được, nếu tăng trở lại gần như cũ thì không nên dùng.

3. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Mình đã dùng thử dung dịch giảm PH, Ph nước giảm còn 6.2, ngày hôm sau mình test thấy PH nước vẫn ổn.Tuy nhiên, theo bài viết của các AE trên Diễn đàn thì cá đẻ nên để PH giảm tự nhiên bằng cách ít thay mới nước.Nếu thay nước thì cá k đẻ, không thay thì như thì hồ mình mau dơ , trứng dễ mốc và khó nở.Không biết thay nước và hạ Ph bằng dd trên cá có tiếp tục đẻ và có khả năng đậu con không nữa? Xin Ae chỉ giáo.

4. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Có lẽ bạn hiểu nhầm ý kiến AE rồi. Khi cá chưa đẻ thì vẫn phải thay nước thường xuyên cho sạch chứ. Sau khi cá đẻ cho đến khi cá bột bung ổ thì không nên thay nước. Chỉ cần hút cặn bẩn bằng ống nhỏ để đỡ phải thay nước là OK. Nếu rất cần thiết thì bạn vẫn có thể thay được một lượng nước rất nhỏ để nước trong hồ không bị động mạnh. Trong khi cá đẻ phải hạn chế cho cá ăn tới mức tối thiểu (hoặc không cần cho ăn) để giữ nước sạch.

Khi cá bột đã bung ra rồi thì bắt đầu thực hiện thay nước lại nhưng làm từ từ, lúc đầu thay ít sau thay nhiếu.

Còn nước của bạn pH=6,2 mà ổn là OK quá rồi. Dùng dd giảm pH không ảnh hưởng gì đâu, bạn dùng vô tư.

Đó là kinh nghiệm của riêng tôi, sai gì AE chỉ giáo thêm nhé.

Thân.

rong thuy sinh thích bài này.
  5. abcnmp

abcnmp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ai cũng biết cá dĩa rất kén nguồn nước nên đương nhiên là ko nên dùng hóa chất rồi.

6. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Nhưng có người chỉ dẫn mình dùng dung dịch Amazon Water sẽ tốt cho cá đẻ.
    Vì chúng cung cấp cáckhoáng chất thiết yếu của dòng sông Amazon.

7. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Điều này đúng nhưng cũng không đúng !
    Có một số sản phẩm cho bể cá chứa acid humic sẽ giúp hạ pH an toàn , phù hợp cho các loại cá đẻ ở pH thấp .
    Không đúng vì có thể tạo được các khoáng chất trung thực như ở Amazon hay không thì không biết .

8. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cung cấp khoáng chất của dòng sông Amazon là chỉ nghe người bán nói thôi, chứ k biết thực chất có những thành phần đó k?
    Mình tin có thì nó sẽ có! hihi.

9. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu không sợ xấu hồ cá thì sử dụng lá bàng khô đi ..cũng ok lém

rong thuy sinh thích bài này.
  10. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn bạn.
    Mình cũng có đọc qua trên diễn đàn dùng lá bàng khô để giảm PH an toàn hơn các loại thuốc bán ngoài tiệm, nhưng chưa có dịp làm thử.
    Để mình làm thử xem sao?

11. vinh.tx

vinh.tx Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì không nên dùng bởi mình cũng đã từng dùng nhưng không đạt. khi mới nhỏ thuốc vào thì PH giảm xuống nhưng ngày mai đo lại thì PH vẫn trở về như cũ. vì vậy nếu cứ nhỏ thuốc hoài thì làm cho PH giảm rồi tăng liên tục thì thấy không ổn cho lắm. nên tốt hơn hết là set up lại hệ thống lọc để nước được tốt hơn. đây chỉ là ý kiến riêng của mình, nếu không đúng thì bỏ qua dùm, cảm ơn

12. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Chào Vinhtx.
    Mình cũng đã dùng qua dung dịch Amazon water, thấy hạ Ph và bình ổn trong 1 thời gian nhất định.Sau khi nước đã cũ thì tự động Ph cũng giảm theo.
    Mình xài nước giếng đã qua hệ thống lọc.Ph 7.0

13. vinh.tx

vinh.tx Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn tamthu.
    mình sẽ sử dụng dung dịch Amon xem sao. tuy nhiên hiện tại mình mới set up xong hệ thống lọc giống như hệ thống lọc 5 tầng của bình lọc nước kết hợp cho nước chảy qua hộp lọc có chứa lá bàng khô nhưng chưa có thời gian kiểm tra lại nước. đợi vài ngày nữa kiểm tra nếu khả quan sẽ thông báo. mình sử dụng nước máy và PH khoảng 8.

14. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nói thật các bác quá quan trọng vấn đề PH, ngày xưa tui cũng vậy rất là nhức đầu với vấn đề này ,khi cá đẻ thì lại đo đi đo lại , thêm chất này chất nọ vô cuối cùng công cóc ... Bây giờ tôi nuôi cá không còn quan tâm đến PH nữa. Hồ nuôi cá con , cá tập thể thì thay nước ngày 1 lần , mỗi lần hơn 90 % nước (nước máy dùng lọc để qua đêm), mỗi lần thay thì vệ sinh hồ luôn . Hồ cá cặp thì 2 ngày thay 1 lần .Tuy hơi cực nhưng sắp xếp thời gian thì không sao và coi như tập thể dục luôn .Cá thì ít bệnh, rất dạn người , ăn được nhiều hơn trước đặc biết rất sung, lúc nào vây cờ cũng căng hết
    P/S : Có được chút kiến thức như ngày hôm nay cũng nhờ anh em trên diễn đàn chỉ dẫn và học lóm ( học cách thay nước của anh Tuấn Lộc ), tuananhvienngoc(PH), acnhancocchu(cách chăm sóc và chỉ dẫn tận tình..) ,kitax( y tế cho cá)...và còn rất nhiều ....Mỗi người mình chọn lọc cái " tinh túy" của họ rồi cho ra cách nuôi cá dĩa của riêng mình....nhưng đừng quên được như vậy là nhờ ai nhé >>> câu cửa miệng của tôi đấy...

15. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình , Bạn có thể cho vào hồ cá cái lọc vi sinh và cho sủi hơi nhẹ , thay mỗi ngày khoảng 20% nước, sau 3-4 ngày có thể cải thiện được Ph cao.
    Lưu ý: mỗi khi giặt lọc này không nên giặt quá sạch ,sẽ mất đi vi sinh nhiều làm giảm tác dụng đó .Thân!

16. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đả dùng Amazon water rồi chẳng có tác dụng gì đâu qua ngày hôm sau nó sẻ tăng lại như củ chỉ tổ tốn tiền mình còn 1 chai nè nếu bạn cần dùng thử qua mình mình tặng và mời them 1 chầu cafe để làm quen. lúc trước mình củng như bạn làm đủ cách(tốn biết bao là tiền) để hạ ph nhưng chẳng được gì ,sau này mình học được 1 kinh nghiệm là cứ để tự nhiên (thay nước ít) vừa đở tốn tiền vừa khỏi mất công và bây giờ mình chẳng cần đo ph gì cả.

17. herohung

herohung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có sử dụng chanh để giảm ph

Vì mình thấy có 1 trang nói giảm ph = axic lành tính, mà mình nghỉ lành tính thì sẽ ko ảnh hưởng tới cá, cách của mình như sau : lấy nước chuẩn bị thay nước trong hồ vắt 1 lát chanh mỏng vào thấy ph giảm xuống rõ, vì cá minh quen độ ph là 6, 6.5 nên mình để nước ở độ ph này, nước đó để qua ngày hôm sau rồi mới thay vì như thế bạn sẽ theo dõi đc độ ph và cũng tốt cho cá nua, chứ bỏ thuốc giảm ph thì mình cũng chưa thử bao giờ, mong đc chỉ giáo thêm.

18. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đúng là khi ít thay nước, pH nước sẽ có khuynh hướng giảm, vì hệ vi sinh ổn định hoạt động nhiều sẽ làm cho pH giảm.