Có nên loại những chú cá Dĩa bị còi không?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi hai_tung07, 14/6/07.

1. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Tôi có bầy cá Dĩa con đến nay được 2 tháng tuổi rồi. Đa số bọn chúng ham ăn chóng lớn bầy cá khoảng 70 con, nhưng có khoảng 4 em bị còi. Tính đến nay những con còi chỉ bằng 1/5 con bình thường. Chúng bơi rất mệt mỏi, đầu ngẩng cao, đuôi chúc xuống nhưng sống rất dai, không chịu ra đi. Vậy theo các bạn nên loại những con này đi hay để lại theo bầy. Nếu để lại thì có ảnh hưởng đến bầy đàn không. Xin bà con chỉ giáo cho, tôi chân thành cám ơn

2. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Bỏ đi anh ơi!Nuôi tụi nó tốn cơm thôi,với lại chủ yếu là trong người tụi nó có bệnh rồi,chỉ sợ lây cho mấy con khác thôi,lúc đó nhức đầu lắm

3. hiep

hiep Guest

mình nghĩ bạn nên tách riêng nhưng con còi cọc ra,vì cá to sẽ giành ăn của những con đó và càng khiến nó còi hơn nữa đó .Hy vọng khi được tách riêng nó sẽ khỏe mạnh hơn.hihihi`

4. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em nghĩ là nên bỏ lun đi bác, mấy em này nuôi sẽ ko được gì đâu, bác đừng có tiếc, lỡ mai mốt nó lây bịnh cho mấy em còn lại thì bác sẽ tiếc hơn ấy

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Bỏ thì tội tụi nhỏ , theo mình thì tìm cái bể khác cho tụi nó, nhiều khi tách ra nuôi riêng chúng lại mau lớn hơn , à mà cái bể với dân số to lớn đó bao nhiêu cm vậy bạn , với số nhiều vậy thì bắt buộc tụi nó sống kiềm hãmm cũng khó lắm , nhà nhỏ cá cũng chậm lớn hơn ...

6. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Bể của tớ có kích thước như sau: dài: 90cm rộng: 40cm , cao: 35cm. Nói chung với kích thước đó mình thấy cũng tốt, Xin cảm ơn các bạn Nhìu:applause: :applause:

7. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    @hai_tung07: Chào anh, nếu cá bị Còi (không biết có đụng đến ai không ...:laughing: :laughing: ) nhưng vẫn ăn uống bình thường, bơi lội bình thường thì để lại nuôi. Không có vấn đề gì. Còn nếu vừa còi vừa bệnh nữa thì loại luôn -----> nhìn thấy chán lắm mà còn thêm tội nó nữa. :laughing: :laughing: :laughing: . Nếu có dịp đi Quảng Bình thì ghé thăm bác chơi luôn. :laughing: =)) :applause:

8. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Rất sẵn sàng chào đón các bạn. Cá mình nó còi nhưng không bệnh, ngày mình thay nước 2 lần, thức ăn luôn ướp đầy đủ Vitamin như E, D3, A, C mình tẩm Vitamin ít thôi và thấy cá ít hao lắm. Hai tháng mà chỉ hao có 2 em còi, hi vọng có bầy cá đẹp. Xin cảm ơn:applause: :applause:

9. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Mình theo đa số các bạn, cá còi cho riêng ra bể K, cháu nào sống nổi thì để nuôi, cháu nào ra đi thì cho đi luôn không níu kéo, he he

10. kingofmerit

kingofmerit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hoàn toàn đồng ý với anh hai_tung07. Hôm trước mình cũng có 2 em còi, không chịu ăn gì hết nên trông như da bọc xương. Mình tách 2 em đó ra hồ riêng, nuôi được hơn một tuần thì ra đi.

11. Ca Ro

Ca Ro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Bầy nào cũng phải có một số con còi lọt vào, coi như hao hụt thôi