Có nên mua con Mi nay không

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi luciano, 18/2/08.

1. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hôm vừa rùi em gặp 1 chú Mi người chơi mang bán 300k nó là Mi dở nhưng họ nói là chim chọi và cho thử mấy con Mi ngoài tiệm vào gần là nó lao vào bám vanh lồng đánh ngay ( cái nay em rất ấn tượng). E nó cho được mấy em xuống lồng xù đầu. Nhưng mỗi tội em nó bị mất 1 móng giữa vì Mi chọi mất móng họ bán rẻ, em có hỏi họ bảo nó mất móng lâu rồi. E đang băn khoăn không biết liệu mất lâu vậy mà không mọc thì liệu nó con mọc không vì trước em có con Mi móng dài bị mắc gãy tận gốc móng nhưng chỉ tuần sau là thấy nó mọc lai rùi. Thiết nghĩ mình mua về chơi hót không chơi đá thì cũng chẳng sao nhưng nghe mọi người nói chim chọi hót không hay. Bác nào có kinh nhiệm cho em chút lời khuyên. Thanks !~X(

KtsBim and tieuhoami like this.
  2. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    cũng ko đắt lắm đâu ,, nhưng khoảng 200-250k thì tốt hơn

KtsBim thích bài này.
  3. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Thật sự mình không rành về chim chọi, nhưng một con chim mà đã bị mất móng thì mất đi 2/3 giá trị rồi. hơn nữa một con chim mà háu đá như bạn mô tả thì không thể hót hay được.

KtsBim thích bài này.
  4. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Chắc chắn là móng nó sẽ mọc lại nhưng phải mất vài tháng chứ không nhanh đâu,có điều cái móng này sẽ bị đơ và cong queo không bấu được nữa(không bấu được thì còn đánh đấm gì nên họ bán là phải).Còn nếu mua về nghe hót thì nên mua đi ,chim chọi hót rất hay và hót nhièu ,không phải như người ta nói đâu.giá 300k hơi cao một tý nhưng tiếng hót HM thì làm gì có định hạn nào đâu?mua vội đi.

KtsBim thích bài này.
  5. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tôi nghĩ bạn ko nên mua con này , móng chân bị mất nếu còn chân móng thì may ra sẽ mọc lại nhưng nếu móng chân đã ko còn chân móng thì lúc đó cũng bó tay thôi, cho dù sau này nếu có mọc thì nó cũng mọc cong lên trời thôi ban ạ.Còn nếu nói về hót thì tôi nghĩ mi chọi và mi hót như nhau thôi vì nó cùng là chim mà đã là chim thì con nào mà không hót chứ bạn , bản thân con mi chọi vì được thừa hưởng những đặc điểm của một võ sĩ nên được mang ra thi đấu thôi ( cũng như gà chọi và gà thịt con nào mà không biết gáy chứ), nhưng mình đã bỏ công sức ,tiền của và cả tâm huyết vào đó thì cũng phải được như người ta chứ ( người ta được 10 thì mình cũng phải 2 cái 5 chứ đúng hông hihihi...(*_*) ) . vài lời góp ý chân thành

6. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    mất móng còn tùy con.nếu còn tủy mất vỏ thì sẽ mọc lại.nếu mất tận gốc thì không mọc lại đựoc đâu.mình đã từng bị rồi

7. hung hagiang

hung hagiang New Member

Thích đã nhận:
    2
    mua hay ko

nếu bạn xác định mua chim để nghe hót theo tôi lấy con đấy được với điều kiện xách chim vào khu vắng vẻ.tìm môt cành cây cao 1tý chờ xem giọng hót có hợp với bạn ko.còn cái móng gẫy tận gốc bạn bảo chỉ một tuần mọc được thì tôi thấy hơi lạ.

8. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    anh hung hagiang.,
    Đã lâu rồi không thấy tham gia thảo luận cùng với mọi người, sao không bỏ ra vài phút, hỏi những điều anh hung hagiang đang thắc mắc, hay giúp đỡ các thành viên khác trong forum, không thì vào "tám" với mọi người cũng được vậy.
    Thế giới AQUABIRD đang diễn ra trước mắt,hãy lên tiếng để chứng tỏ mình đang tồn tại.:D
    Chúc anh hung hagiang mãi có niềm vui khi tham gia ở đây.
    hai laokai

KtsBim thích bài này.