Có nên nuôi cá chuột

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi newkingkamfa, 25/9/07.

1. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em có cái bể 2 tấc dc gần 1 tháng rùi- dạo này thấy kính nó mờ mờ- ko còn nhìn rõ dc như trc - dzay em có nên cho vài em cá chuột vào để nó vệ sinh giúp ko ???- mẻci các tiền bối

2. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Thoải mái thả vào đi bạn, ban đầu mình thấy chúng có cẻ ăn cây nhưng sau nhiều ngày quan sát thì an tâm rồi.

3. Casanova

Casanova Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá Chuột sẽ ăn thức ăn thừa mà bạn thả vào cho cá bơi ở trên ăn, khi rơi xuống nền bọn Chuột sẽ dọn giúp, làm sạch môi trường bể, nó cực hiền nữa nên bạn yên tâm đi, nhà mình nuôi đến 5 loài Chuột khác nhau, tổng có đến 15 con rồi :)

4. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Chuột Vàng là hiệu wả nhất (trong số mấy kon chuột)nhưng chỉ thả 1-2 kon mà thôi để kiểm soát Rêu dưới nền,

Còn rêu trên kính thì nhờ đến Tỳ Bà Bướm, Trực thăng, Bút chì, Ốc táo đỏ-ốc tù và( mình nêu ví dụ thôi, nếu có thả thì bạn thả vài kon chứ đừng thả nhìu nhé, nhất là Ốc đó.)

5. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    uh`,chuột thì nui cũng dc đấy nhưng nếu phần cát sỏi nền nhẹ wa' coi chừng nó làm cho tốc mái hết đấy!:devil: :devil:
    thả 1 con thui là đủ rùi,tốt nhất nên thả bống vàng cho chắc ăn!:D :D

6. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bống vàng cũng được, có điều về sau nó sẽ to bằng ngón tay giữa ấy, miệng nó mút lá cây là dập hết, mình đây này, nuôi 2 con mà bây giờ nó lớn quá, lại khôn ranh, chịu không bắt ra được, nó quá to nên khi nó bơi vù 1 cái là đàn Bụng đỏ bơi tán loạn, cây cối ngả nghiêng, tốt nhất là mua khoảng 6 con Chuột Panda hoặc Chuột trắng, Cafe.. về nuôi, theo mình thì Chuột Panda có kích thước nhỏ nhất đấy, nó cực hiền luôn.

7. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tụi chuột hiền lành nhút nhát lắm, nhìn trọn tròn bự con dzi chứ mà lúc nó ăn rêu hay thức ăn thừa trên nền thấy cũng nhẹ nhàng lắm, ko đến nỗi gây xáo trộn hay hư tổn gì đâu ( theo như quan sát mấy em chuột nhà mình)

8. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cho em hỏi mấy bác cái này nha. Chuột vàng là con nào? Có phải la con chuột có màu hơi hơi trắng, vây màu đỏ cam không?

9. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Bạn cứ ra tiệm nói chuột vàng là người ta bắt cho, đơn giản vì nó có màu vàng, loại này nhỏ nhưng nuôi lâu cũng to lắm à. Con chuột vàng 2,5 năm tuổi nhà mình nay to bằng ngón út rồi (mà ngón út của mình cũng hơi to :laughing:

10. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    còn con chuột gì mà em quên tên rồi nhỉ,thân hình nó màu hồng hồng,vây đỏ có nuôi trong hồ không nền được không vậy,mà con đó có dữ không

11. chimcong30

chimcong30 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ bạn nên thả bút chì thì sẽ tốt hơn rất nhiều nó vừa nhỏ vừa xinh lại rất chăm chỉ hay bạn thả bút chì lẫn chuột cũng rất tốt đấy tụi nó ko đánh nhau đâu nhà mình nuôi 5 con bút chì nhỏ và 1 chú bút chì may kèm theo em chuột trắng nữa tụi nó sống rất oke
    chúc bạn có hồ như ý

12. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mẻci các bạn đã góp ý thật nhiệt tình- hehe- ủa mà chú bút chì thì nó hình dáng ra sao vậy ???

13. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Có rất nhiều ý kiến khác nhau về những chú chuột này. Theo những gì mà Thủy tinh trải qua thì thế này:
    - Một số cho rằng chuột làm hỏng dập lá, mình thì không thấy ( hoặc chưa thấy ).
    - Chuột panda. chuột trắng ( tròn , có râu ) rất hiền, luôn dọn thức ăn thừa trên nền bể ( ít dọn trên kính , chưa bao giờ thấy dọn trên lá và sỏi)
    - Chuột vàng, lanh lẹ, láu lỉnh nhanh thoăn thắt mút rêu trên lá,mút rêu trên sỏi, trên kính, mút......thịt những con ốc , cá chết ( nên thả con còn bé, nó sẽ chăm chỉ hơn )
    - Bút chì thường dọn rêu trên lá.Mua bút chì nên mua ở cửa hàng lớn, có uy tín (thường lẫn với một số loại cá khác ).
    Chúc bạn vui.!
    Thân
    Thủy tinh