Có nên nuôi cá lau kính trong bể thủy sinh?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi f51, 21/5/06.

1. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    em là người đang tập chơi thủy sinh , tuy nhiên con cá lau kính có nên cho vào bể thủy sinh ko vì nó to quá mà cây lại nhỏ , nếu ko thì thả con nào để thay thế chức năng của con này a.

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Nói về cá lau kính mình thấy nó làm vệ sinh rất hay tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì nên chọn mua loại nhỏ chừng ngón tay út trở xuống hiện Cao Quý đang có bán. Con cá lau kính này nếu mình nuôi nó từ lúc nó đang còn nhỏ thì không sao còn mua con đã lớn rồi nó hay ăn lá cây trong hồ lắm.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @f51:không nên thả lau kính to vào hồ thủy sinh trừ khi bạn muốn nó bới tung nền lên, gặm nát cây cối... bạn có thả vài cặp ốc táo (mấy anh trên 4room có nhiều lắm...), thêm vài em chuột mút rêu nữa cũng tốt. Với lại nó trông xí lắm...

Last edited: 21/5/06
  4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Các bạn tham khảo thêm

*Copy từ sách của Dennerle

5. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Toi f51:
    Mua vài em chuột mèo ở các cửa hàng cá,bạn ra Cao Quý thử xem còn cá bút chì không,mình cũng kết loại đó lắm nhưng cũng chưa sở hữu được nó.bạn xem thêm đây nhe:
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=3580
    Hì hì,anh Mig giờ chưa ngủ mà còn lọ mọ tìm hình này post lên phục vụ anh em nữa.Cảm ơn anh.

Last edited: 21/5/06
  6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mới 6 giờ chiều đã bắt tớ đi ngủ, post hình lên cho nhanh, hị hị

7. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    hẹ hẹ . cho em hỏi cao quý nó là cái đường nào vậy trời :"> ... a bác MIg cho mấy hình cái con trông như con sặc , con kiếm , 7 màu , với mấy con moly gì đó ? nó làm nhiệm vụ mút rêu đấy chứ bác >_< , cám ơn vì sự giúp đỡ nhiệt tình , nhanh chóng và .. hiệu quả của các bạn :D

Last edited: 22/5/06
  8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @f51: Cao Quý 808 Trần Hưng Đạo Quận 5, ra đó cái gì cũng có...

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Như gì nữa, chính hắn :). Tốt nhất là tìm được mấy con bút chì ảnh đầu tiên ( vệt đen kéo dài đến hết đuôi) và mấy con tép. Bọn này được xem là ăn rêu không mệt mỏi. Bẩy mầu, sặc xanh, molly...v.v cũng ăn rêu và không gặm cây nhưng nếu cho ăn thừa thãi quá thì cũng...đình công luôn. Một tuần mình cứ cho nhịn 1 - 2 ngày thì lại gặm rêu ào ào.

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em nghe DNT_designer kể là..hắn ta nuôi 1 đàn mún trong bể kính # ..khi nào bể thủy sinh xuất hiện rêu..hắn cho đàn mún ở cái bể kia nhịn đói..sau đó thả đàn mún vào bể thủy sinh..đàn cá đói sẽ ngấu nghiến đống rêu ngay !!

11. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Hé hé, đính chính thêm là đàn mún của em lúc nào cũng "đói trường kỳ", mỗi lần lùa vào cũng khá hiệu quả, mỗi tội mệt đoạn vớt ra^^"... đc cái,mỗi lần di cư đều để lại đc 1 thế hệ con cháu khá đông đúc, dưỡng sức đến lúc nhập quân là vừa:p
    ...Kinh nghiệm vớt cá của em : để đồng hồ dạy sớm(~ 5h sáng), xuống chuẩn bị xong xuôi, mở hết đèn lên :D...cá bị quáng, lừ đừ, động đến là lao tứ tung vào vợt #:-S

12. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nói chung các loại cá có khả năng ăn rêu đều giống nhau ở điểm: chỉ ăn rêu khi đói mà thôi!
    Nhà GC có 7 chú bút chì xinh xinh, sống chung với neon và mũi đỏ, ngày nào cũng được phục vụ no say nên lười kinh khủng! Chỉ cà rà trên lá cây gọi là cho có làm nhiệm vụ, còn thì lượn lờ chực chờ thức ăn ngon mà thôi!

13. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    Model AL - 041xz
    220/240 VAc
    50 hz
    11 w
    bóng Hebo ( hay jebo gì đó tự dưng quyên ! ) giá 180 K chủ quán bảo là nuôi cây được , em mua về , các bác xem có phải la nuôi cây ko a. mà thông số ánh sáng nó nằm chỗ nào nhở ! ai giải nghĩa em mấy cái số ghi ở trên dzoi' ... em xin chân thành cám ơn va` .. cám ơn :D

14. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Bóng JEBO -1000K có ánh sáng trắng , chỉ cần chú ý đến thông số này thôi . Nếu giá 180k thì phải là nguyên bộ có cả máng nhựa , f51 tham khảo lại bài ánh sáng cho hồ thủy sinh của anh fahsailam .

15. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    đàn trùn chỉ nó trui xuống nền , định cư luôn ở đó !! theo các bác có ảnh hưởng gì ko ? :}