Cò nên nuôi CCL con non không? các bác

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Võ Đình Cương, 28/6/13.

1. Võ Đình Cương

Võ Đình Cương New Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cũng đang tập tành chơi chim, em thấy mấy chú CCL con non cỡ 1 tuần tuổi thích lắm nhưng ko biết có nên nuôi không.Sao em thấy trên forum chẳng ai post bài nào về CCL con non hết vậy có gì xin các anh các bác chỉ dạy thêm

2. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chào Bạn! CCL con non thì thật là dễ thương, nhưng CCL con khoảng 1 tuần tuổi mà Bạn đã đề cập thì nuôi hơi bị cực đấy: Phải đút cho Em nó ăn liên tục, phải dạy cho em nó biết tự mổ ăn, phải dạy cho Em nó tắm...và phải tìm thầy dạy cho Em nó hót, thì Em nó mới hót hay được. Nhưng thường CCl con nuôi lớn lên thì đưôi hơi ngắn. Nhưng ưu điểm là rất dạn dĩ, hay ghiền người...!

3. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    chòe lửa non thì ít người nuôi lắm vì cực nhất là khâu cho ăn và thứ hai là khâu luyện hót, bù lại lửa non rất dạn có thể thả ra mỗi khi cho nó ăn rất thú vị, lửa non( lửa ổ) nuôi giống như nuôi gà con vậy. khi thấy chim bắt đầu thích bay nhảy thì cho nó nghe hót lần thì rất tốt, muốn sau này chim hót thuần thì không nên tập chim đá dù là đá tay( đá tay của bạn)

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:48 PM ----------

nếu bạn có điều kiện thì rất nên nuôi một chú lửa non( lửa ổ)

thuyvnpt thích bài này.
  4. TrymTrangTreo

TrymTrangTreo Member

Thích đã nhận:
    25
    Nuôi lửa con lửa chuyền buồn nhất ở cái đuôi. Phải rất có duyên mới kiếm được bé có tố chất đuôi dài, còn nuôi ra mấy bé đuôi ngắn nhìn nó chán làm sao ấy, nuôi chim con lên nếu không "dạy dỗ" kĩ thế nào cũng dễ bị dính tật này tật nọ (phá đuôi, mổ phân, nhấc bố lồng,..), chim con mất ít cũng từ 1-2 năm để nổi và đấu đá, không có chim thầy dạy hót thì thua, có người kêu cho nghe bằng file mp3 để thay chim thầy nhưng kết quả chẳng được bao nhiêu, vân vân vân và vân.
    Không bù với mấy con bổi vừa rẻ hơn vừa có tố chất sẵn dễ chọn lựa, chỉ có cái ương bướng khó thuần đối với những người mới chơi. Nhưng chịu khó kiềm lòng kiềm trí thì rất nhanh có đươc chim hay, nhanh thì 2-3 tháng là đã nghe hót, chậm nhất thì 6-12 tháng nhưng thuộc dạng hiếm (phần nhiều nôn nóng sẽ đem đi đổi còn không bán rẻ cho người khác để kiếm con khác), trừ những cao thủ "tu" quá tốt thì mới có khả năng chịu đựng đến mức đó
    Trừ khi bạn là người thuộc dạng triệu phú thời gian, có tính yêu thương động vật, có tính nhẫn lại cao thì mới nên nuôi chim con. còn không tốt nhất cứ chọn mua chim chuyền hoặc bổi mà chơi thì nhanh chóng đặt được sự thỏa mãn.
    Mình góp y mấy lời nếu thấy không vừa bụng thì bỏ qua nha. Chúc bạn ngày an lành

Last edited: 3/7/13
    nguyentuananh_pc1 thích bài này.
  5. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    nuôi chim con( chim ổ) đúng là mất thời gian thiệt nhưng cũng có cái thú vị riêng của nó, ví dụ như tập cho nó ăn một loại thức ăn nào đó mà sau này có thể dễ dàng kiếm cho nó ăn mà không cần phải mua...............

6. hadgken

hadgken New Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi chim non khổ lắm bạn à, dù là chim gì cũng thế! nó không thê hót hay đc đâu, mất rất nhiều thoi gian moi đc chim hay. Nhưng bù lại dc khoản thuần và quấn người lắm. ban nên chơi từ bổi nên, nhưng phải cẩn thận trong chuyện chọn chim. Chúc ban kiếm 1 chiến hữu như ý

7. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    trong cái khổ nó có cái vui, nhiều khi càng khổ mình càng quí chim của mình hơn, chính vì vậy mà nó mang lại cho mình một niềm vui , một niềm vui khó tả. mình nuôi chim ổ hay chim chuyền đều không ngại giọng hót, vì nhà mình gần rừng nên ngày nào rảnh mình xách chim vào rừng, để chim đó rồi nằm ngủ, về nhà thì có chim lão kèm cặp, nên khi chim được 2 mùa thì có thể chinh chiến xa trường mà không ngại đối thủ nào rồi. Ca, Fe là hai chất hay bị thiếu khi nuôi chim ổ, thiếu Ca, Fe , vitaminc ,làm chim bị ì không hót được, đa số những con chim ổ mùa đầu không hót là do thiếu những chất này ngay từ nhỏ

thuyvnpt thích bài này.
  8. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Ủa,bạn ở SG mà,sao lại gần rừng được ??? Hồi xửa ở quê mình cũng hay đi rừng bẫy,nhưng giờ vô đây,ko bít chỗ nào để đi bẫy,bùn ghê,hic.

9. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    ...................................................................vào tiệm bẫy cũng vui mà, mình cũng thường lạng qua lạng lại mấy tiệm chim, có cảm giác lân lân khi phát hiện một chút bổi theo đúng "gu" của mình.