Có nên nuôi chung cá lớn với cá bé???

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi THUYTRANG, 29/7/06.

1. THUYTRANG

THUYTRANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy bạn MQ-MK nuôi cá bột lớn nhanh với tốc độ kinh khủng luôn mà mình thì nuôi mấy con size 5 chung với mấy con size 10, 11 thì thấy mấy con nhỏ chẳng lớn chút nào cả. Không biết là nuôi chung có ảnh hưởng gì tới tốc độ phát triển của mấy em nhỏ không? Hay là mình phải tách riêng mấy con nhỏ ra nuôi riêng hả các bạn? Cứu ... cứu nếu không thì mấy em bé nhỏ của mình suy dinh dưỡng mất...

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    nuôi cá lớn và cá bé chung thì tất nhiên cá lớn sẽ giành ăn với cá bé^^, mấy con bé không ăn được nên còi là phải rồi, bạn tách riêng ra đi!:)

3. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em khuyên là chị nên nuôi cá ít nhất là 6 con một hồ đi, để có gì nó còn bắt cặp nữa,
    Chứ nuôi nhiều coi chừng có hiện tượng cá lớn nuốt cá bé ( hay là ăn mồi của cá bé ) đó.
    Chúc cá của chị chóng lớn!!!!!!!!!!!!

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đúng là nuôi cá nhớn nó đánh cá bé khổ thân lắm...bị đánh nhiều là chột ko lớn được đâu...hồi trước em bị vầy rùi..nói chung là nếu nuôi nên tách riêng ra hồ cá bé cá lớn riêng hoặc có muốn bổ sung cá cho hồ thì nên mua con to hơn nhỉnh hơn mấy con mình đang nuôi !!

5. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bắt tay bà chị phát nào:-* .em cũng từng nuôi cá lớn với cá bé vì hồi đó chưa có nhiều hồ nhưng sau đó cá bé bị tranh mồi dữ quá trở nên ù lì,ko chịu ăn rồi người đen dần đi và chít từ từ ,vả lại khi cho cá lớn với cá bé chung 1 hồ thì cá bé sẽ luôn trong tình trạng căng thẳng từ đó sinh ra đủ loại bệnh.cho nên chị nên nhốt riêng ra đi.nếu ko có nhiều hồ thì cố gắng mua mấy cái hồ kình bé bé khoảng 40=>60 cm nhé,giá ko cao đâu.mà phải thay nước thường xuyên,ngày nào cũng thay 1/3 nước thì cá đĩa mới mau lớn.chúc bà chị thành công hén:-* :-* :-* :-*

6. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình là chuyên gia nuôi cá lộn xộn xì ngầu,hihi cá của mình bỏ chung lớn nhỏ tùm lum cà la mà nó vẫn lớn vô tư....

7. VinhTien1992

Thích đã nhận:
    0
    Bạn lamcamthanh nuôi vậy cũng được vì cá dĩa vốn thuộc loại hiền nhưng mà rất yếu về nhiều mặt, mình đặt cá dĩa là cô tiểu thư đỏng đảnh đó

8. THUYTRANG

THUYTRANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe các bạn nói vậy chắc mình phải tách chúng ra thôi chứ nhìn nó suy dinh dưỡng thì không chịu được. Thanks.

9. VinhTien1992

Thích đã nhận:
    0
    Tách cẩn thận coi chừng nó bị sock là uổng công đó, nhớ thay từ từ, ổn định nước, tránh va đập..., chúc cá của ThuyTrang mau ăn no chống lớn

10. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thì chị không cần phải mua thêm hồ đâu.chị chỉ cần ra mấy tiệm cắt kính kêu người ta cắt mấy miếng ra rồi ngăn hồ lại là ok thôi (khỏi phải thay nước nhiêu hồ và không sợ cá bị sock nữa)

11. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá dĩa lớn nó tiết ra 1 chất nhờn rất đặc biệt ,chất này ảnh hưởng rất nhiề đến tốc độ lớn của cá con bạn nên tách ra hồ khác thôi