Có nên nuôi dế cho chim ăn dần ko? Dành cho các bác chơi chim bận rộn

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Joe66, 22/1/08.

1. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    :confused:Mình đi làm mà lại khoái chơi chim nên không rảnh mua cào cào đuợc. Mình tính mua dế con về 9 cỡ 0.5kg - 1 kg. Bỏ vào thùng. Rồi cho ăn cám nước, bỏ cho chim ăn dần. Các bác thấy sao ạ? Xin chỉ dẫn.

2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mình thấy như vậy ok ,bạn mình đã từng nuôi bằng cách đó rồi ,chim vẫn căng lửa...không thua ai , khi có thời gian mình mua cào cào , điu điu cho nó ăn thêm .........

3. hh85na

hh85na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Nhưng các bác a. NUôi dế ở ngoài HN rất dễ chết. Có năm gần tết mình mua gần 300 con về nuôi cho họa mi chuẩn bị bị đá. Hik. Nhưng chỉ sau 3 ngày đã chết gần hết. Mặc dù có một cái bể cá dài 80 x 45. Thế mà vẫn tiêu. Có thể phải làm cái bể to hơn ko chúng nó đá nhau chết đó các bác ạh

4. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình có biết 1 mối bán dế. Họ cho cả thùng nuôi luôn. Nhưng 1 số AE lại nói ăn dế thường chim sẽ mất lửa??? Nhưng giống dế này có một tật hơi man rợ là con này xơi tái con kia khi nhốt chung.

5. kcafxs

kcafxs New Member

Thích đã nhận:
    0
    em o vinh bac nao biet chỗ nào bán dế cho em hỏi voi lien lac voi em 0902223717
    Bạn cần phải viết đầy đủ dấu trong bài viết - Mod

6. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Đã có tpic dạy nuôi dế trong diễn đàn, bạn search tìm lại đê
    Dế cho họa mi ăn để chim tăng lực khi chuẩn bị tham gia giải thi đấu nên ko thể có chuyện cho ăn dế làm chim mất lửa được.
    Dế mèn, dế trũi đều rất tốt cho chim. Các bác cứ cho ăn vô tư lự
    Em nuôi mi, ngày nào cũng có dế với cào cào mà có thấy mất lửa đâu, hót ầm ầm ấy chứ

7. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    bạn nuôi dế cho ăn

ý địmh của bạn là tốt đấy. Vì chủ động được thức ăn (rất hay với những ai không nhiều thời gian cho thú yêu thích chim cảnh) mà còn giá trị là đảm bảo chất lượng.
    Tôi có anh bạn đi bắt cào và chấu về cho chim ăn , ngủ trưa dậy đàn chim của anh...đi hết. (Tìm hiểu mới biết ruộng đó chủ nhà vừa phun thuốc)
    Tuy nhiên bạn lại thêm một số miệng ăn nữa cần chăm sóc ,đó là lũ dế . Nếu không nó sẽchết nhiều đấy .

8. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tôi sẽ thử vào dịp Tết này bạn ạ. Nhưng nuôi cỡ 500 con (1/2 kg) cùng lúc chắc là nó gáy điếc tai luôn. Tôi để ý thấy cho chim ăn dế thì nó xơi sạch sẽ, còn cào cào thì có lúc nó để chết khô chớ không ăn, rất phí và mất công dọn chuồng nữa.

9. TAIEMASTER

TAIEMASTER Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,mình ở nhà phố định nuôi dế kinh danh thêm thu nhập ,vì sợ ô nhiễm môi trường và tiếng gáy của nó làm phiền hàng xóm nên không biết tính sao,mong anh em chỉ giúp ý kiến tôi ở q .bình thạnh HCM