Có nên thả Cu gáy ra ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi duongquocchinh, 1/10/08.

1. duongquocchinh

duongquocchinh Member

Thích đã nhận:
    7
    Em có hai em cu gáy cực kỳ tuyệt nhé. Hai còn nếu nhìn thấy người cái là gù ngay. Tối nó nhìn thấy em về cũng cu cu cu loạn cả lên hay lắm. Em nuôi hai em này được 5 năm rồi. Tiểu sử kể thì dài dòng lắm. ... Hai em này thi thoảng em thò tay vào nó nhẩy lên tay đạp như là đạp mái vậy, hay lắm, chắc là các cậu vật quá... hêhh
    Nay em có ý kiến là định thả ra có được ko ? vì em vẫn thả khướu và chào mào ra, tối lại bay vào. Tuy nhiên khi đến cu gáy thi được khuyên là ko nên vì cu gáy thuần mấy thi thuần, thả ra là bay ngay, vậy mong anh em cho ý kiến có nên thả ra thả vào cho vui ko ?
    Mong các cao thủ giúp nhé!!!
    Thanks in advance.
    Best regards
    Quốc Chính

2. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cu gáy muốn nuôi thả thì phải nuôi từ bé (chim đút), nếu chim đã già rồi thì thả ra sẽ bay ngay, còn nếu bạn muốn thả thì phải cắt cánh. Có thể làm một cành cây, xích chân hắn cho đậu ở trên cũng được.

Papa and Thuyet Truong like this.
  3. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    cu gáy dù dạn cách mấy đi nữa thì cũng không chắc thả ra nó sẽ về như các loại chim khác đâu, trừ khi bác tập thói quen cho nó từ nhỏ và có chim bố mẹ cũng thả đi ăn rồi về như người nuôi cu gáy đẻ ở Hà Nam(bác Liêm) mà trên diễn đàn anh em đã đề cập đến. do vậy bác nên thận trọng khi có ý định thả nó ra, vì cu gáy nổi tiếng là con chim bạc nghĩa mà lại

4. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Hai con gáy của Bác không thể làm mồi được rồi!!! chỉ để nghe gáy chơi và gù khách thôi, như vậy là bác sẽ không có cơ hội để thưởng thức cái ngu thứ 3 trong 4 cái ngu của cuộc đời rồi!!! Nếu muốn Bác lại phải tìm kiếm một chú chim mồi thôi....dù sao cũng vui mừng vì anh em HN lại có thêm một thành viên đam mê "Cái Ngu Tao Nhã" của cuộc đời.

Thuyet Truong thích bài này.
  5. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Cu gáy nuôi non lên có thể thả nhưng nên tập cho nó quen dần bằng cách cắt cánh rồi mới thả ra,một thời gian sau cánh mọc lại thì chim đã quen với cách nuôi nửa trong lồng nửa ở ngoài như vậy khả năng thành công sẽ cao hơn (còn phụ thuôc chú chim đó có thuần ko nữa mà).Những chú chim bị nhốt trong lồng từ lâu chịu chật chội gò bó ko thể tung cánh đc khi thả ra bao giờ chim cũng vỗ cánh và vụt bay một quãng để sải cánh.Chim thuần nuôi non có thể ko chạy chốn hoặc bỏ chủ nhưng hay bị lạc khi bay sải cánh bởi nó đã bao giờ đc thả ra đâu vậy nên vừa bay "thể dục" song đang ngơ ngác vì sự thay đổi bất ngờ mà bị giật mình (chim gáy thì hay giật mình lắm đấy) là nó vụt đi luôn,thế là lạc thôi,bọn gaý "công tử bột" này đc nuôi từ non nên ngờ nghệch lắm ko tìm đc đường về đâu.

Papa thích bài này.
  6. duongquocchinh

duongquocchinh Member

Thích đã nhận:
    7
    Oh, không ngờ nhiều người cho em những lời khuyện có ích nhanh thế. Cảm ơn tất cả các anh em nhiều nhé. Thôi, em sẽ bỏ ý đinh thả hai chú cu gáy yêu quí ra vậy. Cắt cánh thi trông xấu lắm các bác nhi ? mà con gáy của em 1 con bổ tứ một con bổ ngũ nhé. Con bổ ngũ buổi trưa nằm nghe nó gáy lèo 5 tiếng mê lắm.
    Nhà em ở Vĩnh tuy. Các bác nào có nhã hứng thi mời đến nhà em chơi giao lưu nhé.
    Best regards

7. duongquocchinh

duongquocchinh Member

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn các anh em gần xa rất nhiều. Thế thôi, nghe lời các anh em, em quyết bỏ cái ý định thả 2 em gáy yêu quý ra vậy. Ngỗ nhỡ nó bạc bẽo phụ tình thì... hu hu
    Mà nếu cắt cánh thi xấu lắm, thôi thôi.
    Hai con gáy của em 1 con bổ 4 một con bổ 5. Con bổ 5 ý, mỗi trưa nằm nghe nó gáy lèo 5 tiếng khoái lắm các bác ạ. Nhà em ở VĨnh Tuy, kính mời anh em nào có nhã hứng đến chơi nhá.
    Best regards

8. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Chim gáy nuôi trong lồng rất tình cảm và thân thiện với người, tuy nhiên khi thả ra thường bỏ đi không một lời từ biệt cho dù có con được nuôi cả chục năm, nó bị mang tiếng là phụ tình bạc nghĩa. Trên diễn đàn chưa thấy ai giải thích cho hiện tượng này. Vậy nếu ai biết thì giải thích để cho anh em trong giới chơi chim khỏi phải thắc mắc . Trân trọng

9. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Bạn xem bài "chim cu mồi của NghĩaVT'' Để biết cách cắt tỉa lông cánh nhé, chim mồi già của bác ấy (có hình đi kèm)cắt cánh nhìn vẫn đẹp như tranh đấy thôi.
    To bác Loc CT:Chim gáy vấn thả đc nhưng phải huấn luyện đúng cách bác ạ, Bác thấy nhà bác Liêm HNa A E mình vẫn nhắc tới trong forum vẫn thả ra đó thôi.

Last edited: 2/10/08
  10. duongquocchinh

duongquocchinh Member

Thích đã nhận:
    7
    Bac Liêm Hà Nội ko biết chính xác là địa chỉ cụ thể chỗ nào nhi >? ai biết có thể cho em được ko >>? em muốn mang 2 chú gáy của em đến nhà bác ý chơi nếu ko phiền, dạo này em mới có time rảnh nên thèm giao lưu quá!
    Thanks in advance!
    Best regards

11. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    - Nguyễn Thanh Liêm thôn Phú Lộc, xã Liêm Phong, huyện Thanh Liêm, Tỉnh Hà Nam.
    Địa chỉ nhà bác Liêm đó nếu có đến thì mang theo máy ảnh hay máy quay làm vài kiểu nhé bạn và về cho anh em trên diễn đàn cùng thưởng thức. Thân chào.

12. Minhhoangde

Minhhoangde Active Member

Thích đã nhận:
    187
    Các cao thủ thì nuôi chim mồi bẫy, em mới tâp tễnh chơi thì chỉ uớc có chim để chào khách thôi ,nuôi được chim thả ra thì còn gì bằng . Huhu uớc mơ vẫn chỉ là mơ uớc .... nhưng em hi vọng một ngày nào đó có một vài con cu bêits chào khách . Hehe em mới tập chơi đuơc hơn một tháng thôi mà :p

13. duongquocchinh

duongquocchinh Member

Thích đã nhận:
    7

14. Cu gay VIP

Cu gay VIP New Member

Thích đã nhận:
    12
    QC oi... Can gi phai hoi AE cho mat cong cu tha thu la biet lien...nho dung cat canh nha hihihi

15. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Cu gáy thả được, bạn làm như sau
    Mua cho nó một cái chuồng ngan 70cm , cao 1m , dài 2m ,có vài cành để chú ta bay nhảy thức ăn cóng nhỏ nước uống đầy đủ để ở một góc yên tỉnh , ( không chó mèo ) thả chú chim gáy của bạn vào đó nuôi, khi dã quen chuồng thì ta có thể thả ra , trước ngày thả đầu tiên ,bạn cho chú ta nhịn đói trước nủa ngày tức là nhịn đói từ chiều hôm trước , sáng ra bạn kéo cửa chồng lên cho nó ra ngoài chơi thoải mái khi nào thấy nó trở lại chuồng kiêm ăn thì nhớ dóng cửa lại nhớ là khi đói
    nó không đi nhưng ăn no thì chưa biết hehe
    THỬ ĐI BIẾT LIỀN

Thân chào

16. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Không nên thả,đừng rước cái bực mình vào thân.thế thôi.