có nên thay cám cho chòe lữa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi huynhnam, 6/11/11.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    hiện tại 2 em lữa của mình đang thay lông mình đang cho tụi nó ăn cám phụng hoàng ( cám đậu phộng), giờ mình muốn thay cám gồm có hột gà, vịt, đậu phộng mà chủ ở chổ trường chim làm bán, không biết được không vậy các pro, tụi nó đang thay lông thay đổi cám như thế có ảnh hưởng gì không? mà mình để ý cám hiện tại hình như tụi nó không hề ăn, mình nuôi tháng mấy rồi mà hũ cám vẫn y nguyên chỉ trộn chung với trứng kiến thì nó ăn. mà loại cám phụng hoàng này để ngày trước ngày sao nó bị mất mùi hoàn toàn.
    còn điều này nữa 2 em thì có 1 em hót giọng mái, hằng ngày mình có bật mp3 cho nó nghe không biết nó có thể thay đổi lại được giọng khác không. Mong các pro cho mình xin chút ý kiến.

ancaraven thích bài này.
  2. PNT

PNT Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Chòe lửa khi thay lông thì thức ăn chủ yếu là mồi tươi (cào cào, trứng kiến...) và cần để nơi yên tĩnh, còn phần cám thì chỉ bổ sung thêm thôi nhưng nếu bác cho ăn cám phụng hoàng thì không tốt lắm nên nếu cần thì bác nên đổi loại khác tốt hơn vì đang trong giai đoạn thay lông nên rất cần bổ sung thêm.
    Còn vấn đề có 1 con hót giọng mái thì không sao đâu bác vì khi chòe lữa thay lông thì thường sẽ ít căng lửa nên thường hót giọng mái. Ah khi chòe lửa đang thay lông thì bác không nên bật file mp3 vì giai đoạn này chúng rất cần sự yên tĩnh, khi nào xong lông và căng lửa thì bác đem em nó ra hội dợt thì sẽ học được nhiều giọng hay thôi. Thân

ancaraven thích bài này.
  3. tinu

tinu Active Member

Thích đã nhận:
    19
    lửa em thay lông em cũng đổi cám của người ta làm...nhưng thức ăn 90% là đồ ăn tươi,h 2 con lửa em nó đang có lửa chơi cũng khá hay.lửa mà ăn cám khong là ko chịu hót đâu bác...

ancaraven thích bài này.
  4. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    thì mình vẫn trứng kiến, dế, cào cào dồn dập đó thôi. chẳng qua muốn thay cám vì lý do tụi nó ko con nào chịu ăn hết và còn cám phụng hoàng này bị mất mùi khi để qua đêm, nên mình sắng vừa đỗi cám và vừa tập cho nó ăn luôn đó mà. còn bạn PNT nói như vậy thì mình cũng mừng lắm vì nó đang thay lông nên chưa căng lữa nên hót giọng mái thì mình yên tâm rồi. nhưng sau này xong lông mới đáng lo vì mình ko có thời gian ra trường bạn à.
    Ah mà cũng ko hiểu sao trên trang chimcanhvn.com thì lại nói khi đang thay lông thì vẫn cho nó nghe mp3 được bình thường, nhiều ý kiến quá ko biết sao đây

ancaraven thích bài này.
  5. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Theo mình thấy thì cám Phụng Hoàng hồi trước thì có chất lượng nhưng càng về sau thì tạp chất càng nhiều nên chất lượng rất kém và mùi thường rất ít thơm. Cho nên bây giờ đại đa số các AE chuyển sang dùng cám trứng Bình Dương loại 1 ( để 3 - 4 ngày mà mùi thơm vẫn giữ nguyên). Nếu bạn có ý định thay cám khác thì nên pha từ từ, VD: Tuần đầu thì 03 muỗng cafe cám cũ + 01 muỗng cafe cám và trộn lẫn với nhau. Sang tuần thứ 2 thì 02 muỗng cafe cám cũ + 02 muỗng cafe cám mới,....Bạn không nên thay đỗi đột ngột nếu không sẽ dẫn tới tình trạng sức khoẻ chim không ổn định. Ngoài ra, khi chim đang thay lông thì tốt nhất đừng để gần các con đang căng lữa hoặc mở file vì khi đang thay lông thì sức khoẻ chim rất yếu và cần được yên tĩnh để nghỉ ngơi. Nếu để gần các em đang căng lữa hoặc mở file quá lớn và gần thì chim dẽ bị stress dẫn tới thay lông chậm và xấu.Thân

Last edited: 8/11/11
    ancaraven, giangnamphong and huynhnam like this.
  6. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Mình thấy Lửa ăn cám không nhiều bạn ,do đặc tính của loài này nó vậy nên cho ăn đồ tươi nhiều chút nhưng cũng đừng quá nhiều để nó bỏ cám . Còn về vụ thay lông thì mình đồng tình với SonnguyenVT không nên cho nghe mp3 vào lúc thay lông , ae hay nóng vội cho Lửa học giọng nhưng thực tế thì lúc nào căng hãy cho nghe và đi dãi , chứ vội vàng chưa căng đã cho đi dãi thì ....oải lắm . chúc bạn có Lửa hay .

ancaraven thích bài này.