Có nên thay Đá = Xi măng ko?

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi ducanhlh, 19/12/11.

1. ducanhlh

ducanhlh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    E thấy bjo để tìm 1 khối đá đẹp để setup quả thật khá công phu... suy nghĩ 1 tý thấy nếu muốn theo ý tưởng của mh thì chả bjo kiếm đá phù hợp đc...
    Vậy nên e lập topic này hỏi ý kiến mọi ng có nên thay đá = xi măng ( rỗng bên trong đế giảm trọng lượng... ko ak? nếu cái ý kiến này quá chi là ngu ngốc thì cũng mong ae cứ ném gạch nhiệt tình để khai thông trí óc...
    Ko ngại học hỏi ak^^

2. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    theo mình là ko nên, xi măng rất nhiều tạp chất và chất độc, khi mới cho vào bể thì cá của bạn sẽ gặp nhiều vấn đề

3. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Chế đc quả núi đá = xi măng đẹp, trông tự nhiên thì có khi đi mua còn nhanh hơn :D.

4. ducanhlh

Thích đã nhận:
    34
    ^^ vì e thấy ngta xây bể xi măng nuôi cá đc ^^ nên cũng ham hố làm thử coi xem sao ;)) độc thì e nghĩ 1 time có hết đc ko a? tại vì nếu độn núi = xi măng + bạt thì e nghĩ nó cũng ko khó lắm ;))

5. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Em thì e nghĩ xi măng làm non bộ cũng được, vì em đã thấy có người đắp rồi, nhưng là phải có cốt bằng đá hoặc gạch chứ rỗng ruột như bác ducanhlh định làm thì e chưa thấy bao giờ, sợ là hơi khó! Còn xi măng độc thì ngâm nước lâu chắc cũng hết thôi các bác à, cũng như xử lý bể = xi măng mới rồi mà các bác! Bác ducanhlh thử làm chuột bạch cho ae xem!

6. ducanhlh

Thích đã nhận:
    34
    e đang tính vụ giải quyết trọng lượng của xi măng = việc độn xốp + báo tạo tình rồi rải 1 lớp nilon lên, chét xi măng, sau đó thì bỏ ruột là báo + xốp ra ngoài, đc 1 cái khung = xi măng rồi ;)) hên xui đẹp hay không cũng do mjnh làm ;)) cho cây vào thôi chắc cũng ko chết cá đc đâu nhỉ ;))
    sẽ làm 1 số hốc trên xi măng để cho nền ADA vào trồng cây TCN or TCC
    Ý tưởng e làm mô phỏng 1 bức ảnh Hạ Long trên google ntn:

Last edited: 20/12/11
  7. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Dù chỉ trồng cây, không thả cá thì cũng vẫn phải ngâm bác ạ! Cá chết thì cây cũng dễ chết lắm chứ!

8. ducanhlh

Thích đã nhận:
    34
    E tính làm xong khung = xi măng ^^ vệ sinh như lũa là luộc lên cho nhả hết chất độc rồi mới setup ak

9. lululu

lululu Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Xi măng ngâm và thay nước nhiều lần sẽ không anh hưởng đến cá đâu. Về thẩm mỹ thì nếu làm bằng xi măng sẽ không được tự nhiên như đá. Nếu bạn muốn làm thì nên ra của hàng bán cá cảnh tham khảo trước rồi hãy quyết định vì ở đó có bán các tiểu cảnh cho hồ cá bằng xi măng. Vài dòng góp ý cùng bạn.

10. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    Làm bằng ximang là 1 hướng, nhưng theo mình thì làm ximang khá phức tạp và cốt lõi là ximang khi đã làm xong thì rất khó hiệu chỉnh nữa...
    Nên vấn đề của thành công là bản phải kiếm được 1 cái phôi thật thỏa chí thì hãy làm...

11. ducanhlh

Thích đã nhận:
    34
    e đang làm phôi = khung dây thép ^^ quan trong bjo của e là chưa có bể nào phù hợp... cái bể nhà e bjo nó là 60x30x40 nhưng lại có giằng ko nhét vào để ngắm đc, đg cbj đầu tư cái bể 100x40x50 để chọn là bố cục cũng như phôi rồi mới làm xi măng...

12. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    theo e thi bác lấy sốp tạo hinh rôi dap ximang len khi nào khô thì moi sốp ra cho vào ngâm nước khoang 1thang
    khi ngâm thì bác kiêm ít bẹ chuối cho vào no hút dộc nhanh cái này bác phai ngâm thòi gian dài chứ luọc cung k ăn thua ......
    vài lời có j k phải các bác bỏ wa ạ .....

13. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    Hình như bạn học mt thì phải, theo mình thấy cách làm kiểu này để thỏa sức sáng tạo chứ công sức, thời gian và chi phí bỏ ra lớn hơn rất nhiều so với việc lựa chọn kiếm nguyên liệu và setup tự nhiên

còn về thao tác với xi măng thì theo mình nên làm theo các bước như sau:
    1 demo theo dạng khối trc bố cục
    2 thực hiện theo dạng khối sau đó khía tạo vân thớ đá theo một loại đá tự nhiên nào đó( nên xử dụng xi măng trắng, hoặc trộn thêm xi măng bt với tỉ lệ ít hơn)
    3 xử lí trc khi cho vào bể

một ví dụ tham khảo về đá giả:

http://www.pbase.com/plantella/image/136151047

14. ducanhlh

Thích đã nhận:
    34
    E thì có học hành j liên quan đến MT đâu ạ, chẳng qua e thấy nhiều khi chọn nguyên liệu tự nhiên ko đc theo ý mh nên e mới nghĩ ra cái vụ này ^^ thời gian thì e có nhiều... tiền bạc thì ko dư giả j nhưng cũng đủ xoay sở ^^ nói chung đã làm thj làm đến cùng ak^^

15. baovanlinhhuong

baovanlinhhuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bạn cứ thí nghiệm cho anh em xem nhé , chúc thành công !!!

16. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    bằng công dùng xi măng thì bạn nên tìm đá cho rùi, hihi

17. vanlabo

vanlabo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bác làm xong thử up lên cho anh em nghía với nhé! Còn độc thì cung ko sợ lắm vì ngày xưa mọi người toàn dùng bể xi măng nuôi cá mà! Có sao đâu chỉ cần ngâm vài hôm là được. Chúc bác thành công!

18. doichanqua

doichanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bác làm bằng xi măng thì không được đẹp đâu, nhìn không có tính tự nhiên.

19. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Theo cách diy của Tây là dùng bê trộn giấy.giấy vụn giúp xi măng không bị chảy xệ và tạo được các vân trông tự nhiên hơn.

20. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Ủng hộ ý tưởng của bạn. Theo mình nên làm như sau:
    1. Chọn 1 bức ảnh đẹp làm mẫu,
    2. Lấy xốp, đất hay cát, gì cũng được đắp làm lõi bên trong. Gia cường bằng dây thép nếu định làm núi to.
    3. Trộn xi măng đen với cát theo tỷ lệ 1 XM:2 cát mịn (có thể thay cát mịn bằng bột đá) đắp phôi núi theo mẫu.
    4. Trang trí cho giống tự nhiên: sau khi vữa đã tương đối cứng (chọc ngón tay vào lún nhẹ, không bẩn tay) thì hòa nước xi măng sệt như kem đổ lên bên ngoài, dùng một cái que nhỏ sửa chữa hình dáng nếu cần, ngay khi nước xi măng còn ướt, ném hỗn hợp khô gồm 1 XM: 1 cát mịn vào khối núi qua một cái rổ hay một cái rá. Núi của bạn có độ sần sùi to hay nhỏ là do cái rá cái rổ này có lỗ to hay nhỏ.
    5. Còn vấn đề có độc hay không: không độc nếu ngâm nước vò với lá chuối tươi vài tuần. Người ta còn ương tôm, cá giống trong bể XM cơ mà.
    6. Thành công thì úp lên đây cho anh em xem nhá...