Có nên tiêm chủng cho Gà Đòn không???

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi Coc Tia, 29/11/13.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Các cao nhân cho em hỏi cái:
    Trước em nuôi gà thấy dễ vì người thưa đất rộng, giao lưu ít nên nó cũng ít bệnh.
    Nay nuôi gà thấy mấy ông bạn bảo tiêm phòng đầy đủ cho nó từ bé. Chỉ trừ khi trưởng thành cho đi đá thì không đc thuốc thang tiêm chủng gì...
    Còn ông bạn nữa thì tư vấn: Anh cứ nuôi tự nhiên không được thuốc thang gì hết, chỉ cần ăn tốt, vệ sinh chuồng trại tốt. Con nào vượt qua dịch bệnh ốm đau đủ tiêu chuẩn thì cho đi đá và đá mới hay.
    Nghe ông nào cũng thấy có lý và các ông ấy cũng nuôi theo kiểu đó thật (hai ông này mỗi ông 1 nơi không biết nhau...)

Theo các bác chơi gà lâu rồi nên thế nào cho đúng nhỉ, tuy có làm cả 2 cách rồi nhưng vẫn chưa thông còn phân vân.
    Thank các bác đã comment.

Mấy hình các bác xem tạm:
    Chân cẳng 1em Lục đinh Tía điểm 5 tháng

Đầu mặt Ô-Tía mật ăn nhiều độ do quá khổ to quá ít có trạng nên về hưu sớm đúc mái...

:):):):laughing:

Last edited: 29/11/13
    ngoclannghialan and ltdhong like this.
  2. gacuchi

gacuchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,054
    Hai tấm hình gà mà bạn chụp đã tự trả lời cho câu hỏi của bạn rồi rồi.

3. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Theo quan niệm thì người ta không chích là vì các thuốc làm cho gà mất gân , gà đá không như tự nhiên , sức đá giảm , mất bo , nhưng nuôi gà thời nay không chích chót gì thì là để bệnh tật nó quyết định con gà của bạn rồi đấy !!! Nói rộng chút : các vận động viên chuyên nghiệp trên thế giới như : thể hình , bơi lội , bóng đá , bóng chuyền , bóng rổ ...vv...vv Có thằng nào không chích thuốc và Vacxin từ nhỏ không ??? Khi lớn nó bệnh cũng thuốc thang và phải chích àk !!!! Cuối cùng thì bạn tự trả lời cho câu hỏi bạn được rồi đấy ! Ở đời có nhiều suy nghĩ và quan niệm trái chiều nhau , nhưng ai đúng hơn ai thì không nằm ở quan điểm mà nằm ở Cái não mỗi người bạn àk

Last edited: 29/11/13
  4. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Anh Cóc tia ơi, gà thì nên tiêm ngừa bệnh anh à, nếu sợ khi tim gà đá sẽ mất chân thì anh nên dùng một số bài thuốc nam dân gian dùng cho gà đá đã có đăngbên box này rất nhiều

5. gacuchi

Thích đã nhận:
    1,054
    Như A GaDongTaoHCM đã nói rõ ở trên thì con của bạn đã đi chích ngừa hay là sử dụng mấy bài thuốc dân gian mà bạn sưu tầm?

6. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Trả lời không liên quan đến tôi.....................................................................................

7. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Cám ơn lời vàng ý bạc của các cụ.....triết gia, cháu chơi cái con gà cho nó vui thôi chứ để tự trả lời thì cần gì phải vấn các cụ.......

gatrect thích bài này.
  8. gacuchi

Thích đã nhận:
    1,054
    Vậy để tôi nói thẳng : 02 con gà bạn chụp thì 1 con mồm dính đất, 1 con chân dính đầy phân. Nhìn là biết vấn đề vệ sinh như thế nào rồi. Và đã mất vệ sinh nếu 0 chích ngừa thì cũng chẳng còn con nào để chơi.

9. ngoclannghialan

ngoclannghialan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    mặt mài thấy hung dữ ghê, nhưng hình tổng quát mấy e này đâu mất tiu òi....

Coc Tia thích bài này.
  10. dukichlang

dukichlang Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Nên chích bạn à, tiêm phòng ko ảnh hưởng gì đến sức khỏe của gà đâu, thậm chí còn tốt hơn ý
    mục đích của tiêm phòng là tiêm virus yếu vào cơ thể con gà, làm cho hệ miễn dịch của con gà nó quen với con virus đó, sau này nếu gặp con virus này thì hệ miễn dịch nó tiêu diệt ngay

Coc Tia thích bài này.
  11. tritenan

tritenan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,786
    [-( ???

12. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    - Viết bằng tiếng Việt nhưng mấy từ cuối chịu không dịch được...
    - Chân dính phân không phải do mất vệ sinh, mỗi 1 tuần mình mất mấy chục nghìn tiền vôi bột, thuốc sát khuẩn, lại đủ các chất vitamin thú ý...vv Sở dĩ chân dính phân là vì có bác ở dđ mách mình mùa rét mưa nhiều này tối nên cho nó vào giỏ đỡ bệnh nên sáng ra phân nó dính chân chưa kịp rửa. Còn cái mỏ dính đất thì chịu vì cho ăn lươn nó tha ra 1 chỗ mổ đấy...
    Tại sao mình tư vấn các bác bởi vì mình chuyển nuôi từ gà tre và gà rừng sang gà đòn nên không biết sức đề kháng của nó có tốt không, những con gà trước mình nuôi không hề tiêm chủng, chỉ cho ăn thật tốt và quả thật là gà mình nuôi rất ít bị chết bệnh, kể cả gà con ấp nở, chủ yếu chết do bị đuối nước, mèo vồ, vài con thì mưa to không tìm về được nên cũng k biết chết hay sống. Đọc các bài tham khảo phòng và chữa bệnh cho gà thấy mông lung bởi viết chung cho tất cả các loại gà.
    Thấy tụi gà đòn rất khỏe nên cứ nghĩ đề kháng nó tốt nhưng có vẻ không phải vậy....

- Thank bác, có lẽ em phải tiêm vì mới tuyển đc 1 chú Ô con rất ưng ý từ Bình Định gửi ra...

Cuối cùng cám ơn các bác đã xem bài và comment.

Last edited: 3/12/13