Có nên trải sỏi khoảng 2-3cm lên trên phân nền không ah?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Namarez, 25/2/14.

1. Namarez

Namarez Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới setup hồ, dùng bonbon. Nhưng khi cho nước vào hồ và đã để 2 ngày cho lắng rồi mà nước vẫn có bụi đen, cảm giác như sau 2 ngày mà nước nó vẫn vậy, không trong được tí nào. Em nghĩ là do bonbon nên nước mới có màu như vậy.
    Câu hỏi:
    1. Giờ em muốn trải 1 lớp sỏi hạt nhỏ size 0.5cm lên trên phân nền khoảng 2-3cm để đỡ bụi có đc không?
    2. Và khi trồng cây theo em đọc 1 số bài thì không cho rễ cây chạm vào phân nền là đúng hay sai?
    Mong các bác giúp đỡ newbie như em. Rất cảm ơn ah :applause:

GHT thích bài này.
  2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    1. Trải cũng được, nhưng cũng ko giải quyết đc nhiều, nhất là sau này cắm lại cây hay thay đổi bố cục sẽ làm sỏi và nền lẫn vào nhau ~> xấu lắm
    2. Bạn làm theo "1 số bài" hay làm theo tất cả mọi người là tùy bạn :D Tuy nhiên mình chưa nghe thấy điều này bao giờ

GHT and Namarez like this.
  3. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Nước ko trong thì bạn thay và chạy lọc thôi
    - việc trải sỏi là tùy bạn, nhưng độ dày lớp sỏi là 1 vấn đề. Mỏng quá khi cắm lên cắm xuống dễ làm xấu nền, như bạn sieunhanbo đã nêu. Dày quá thì mình nghe đâu đó là có thể cây thảm mọc sát nền gặp khó --> tuy nhiên cái này mình chưa kiểm chứng
    - mình chưa nghe vụ rễ ko đc chạm phân. Nếu vậy bể nào cũng phải trải sỏi hoặc treo cây lơ lửng ??? :D dù sao đúng là nền sỏi thì kẽ hở lớn, thoáng nền và rễ khỏe. Ít ra mình đã thấy NMC trên nền sỏi giả làm suối thì mọc nhanh, rễ trắng khỏe hơn là trên phân nền. Điều bạn nghe nói chắc là các bác dùng nền trộn, chắc chắn phải trải sỏi/ nền công nghiệp lên trên tầm 5-7cm nếu ko bị xì nền nước sẽ đục --> cắm cây ko cần quá sâu, hết lớp sỏi là đủ giữ cây, mà lại thoáng, cho khỏe rễ

GHT and Namarez like this.
  4. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    nước chưa trong thì thay ngay , thay đến khi nào nhìn ok thì cắm lọc + bật đèn + 1 ít vi sinh mồi .

Namarez and GHT like this.
  5. Light Forest

Light Forest Thương nhân

Thích đã nhận:
    74
    Bạn nên thay nước thật kĩ, hút hết những cặn bẩn là OK. Sau đó chạy lọc là ngon. Về sau khi bạn trồng cây nền như Trân châu Nhật hay ngưu mao chiên thì nó sẽ bao phủ và ít khi bị bụi nền. Nền Bonbon mình trồng khá ổn đấy.

Wam, Namarez and GHT like this.
  6. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    " 2. Và khi trồng cây theo em đọc 1 số bài thì không cho rễ cây chạm vào phân nền là đúng hay sai? "
    Bạn cần phân biệt phân nền tự chế và phân nền công nghiệp. Nếu là phân nền tự chế từ đất hay từ abc...xyz mà các cao thủ chế thì phải trải sỏi và ko cho rễ chạm vào phân nền, còn là phân nền công nghiệp như ADA, bonbon, RH... thì cẳm thẳng cây vào nền vô tư.

Namarez and OuterYoke like this.
  7. Hienmau

Hienmau Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của mình lúc mới setup cách đây khoảng 1 tháng thì sau 7 ngày nước trong rồi, nhưng thời gian này nước bị đục trắng, mình đã mua men vi sinh BIOnAQUA-MV cho vào bể 2 ngày rồi mà nước vẫn bị thế, các bạn cho mình hỏi là phải làm thế nào, bình thường mình thay nước 1 tuần 1 lần, nhưng khi bị nước đục thì mình thay 4 ngày 1 lần nhưng vẫn thế.

8. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Nguyên nhân: Kinh nghiệm của mình là nước bị đục trắng có thể do:
    - Cho nhiều men vi sinh quá (mình gặp vđ này vs men Mai Việt, men Bion của bạn mình chưa thử), thường thì 1 vài ngày sau nước mới trong trở lại, hoặc
    - Vi sinh trong lọc bị chết, xả ra bể. Vi sinh tại sao chết thì mình không rõ, trường hợp mình dính là do cắm điện bị lỏng, lọc ko chạy, chục ngày sau nghỉ Tết mới phát hiện ra thì nước đã bị thối

Giải pháp: nếu mình là bạn, mình sẽ thử:
    - Thay nước 1 ngày 1 lần, tầm 20-30%
    - Ước lượng công suất lọc xem đã đủ chưa
    - Nhớ lại xem vật liệu lọc đã rửa sạch chưa
    - Đá đã đánh sạch trước khi cho vào bể chưa
    - Ngửi nước có mùi lạ không
    - & phải sure là cắm lọc 24/24

9. hathuong

hathuong Active Member

Thích đã nhận:
    4
    bổ sung thêm vài viết trên:
    _cho nhiều men vi sinh thì càng tốt thôi.vấn đề ở chỗ là phải sục oxi và chạy lọc 24/24 để tạo môi trường thích hợp cho vi sinh phát triển.men vi sinh có 2 loại men bột và men tươi(sử dụng men tươi thì không cần phải sục oxi).
    _vi sinh chết do lọc không chạy hoặc không chạy liên tục,do lâu ngày dơ quá nên nghẹt,do mở co2 quá nhiều cũng làm chết vi sinh.
    _chết vi sinh tác hại có thể làm rửa cây còn hơn cả là không có vi sinh khi mới set.
    +nên bổ sung thêm giải pháp của bạn:
    _thay nước toàn bộ hồ và vệ sinh lọc thật sạch và tái tạo vi sinh lại từ đầu.

10. hathuong

hathuong Active Member

Thích đã nhận:
    4
    _trường hợp của bạn cần kiểm tra lại lọc tăng dung tích chứa vật liệu lọc và giảm dòng chảy của lọc để bụi nền lắng xuống và vi sinh phát triển mạnh giải quyết vấn đề nước trong.
    _1.sử dụng sỏi suối có màu nâu trải 1 lớp mỏng cho hồ vẫn được,hạn chế bụi nền khi hạt nền bị vỡ hạt.
    _2.tùy vào loại phân nền mà rễ có thể hoặc không thể cắm trực tiếp vào nền.ví dụ tất cả các loại phân công nghiệp đều cắm trực tiếp vào nền.
    riêng nền trộn nếu là nền trộn ít dinh dưỡng thì cắm trực tiếp vào nền vẫn được.
    đối với nền trộn dinh dưỡng mạnh khi trải sỏi mỏng và cắm cây chạm trực tiếp vào phân nền cây sẽ chết ngay,muốn cắm cây ta phải chờ nền giảm bớt độ nóng của phân rồi mới bắt đầu cắm cây thường khoản 1-4 tuần,hoặc trải sỏi dày hơn cắm cây rồi chịu khó thay nước.(đương nhiên cắm cây trực tiếp vào phân mà cây không chết thì cây sẽ phát triển nhanh và mạnh hơn hẳn).