có nên trộn cám tàu tỷ lệ ít vào cám đậu ko

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi liu liu, 18/6/08.

1. liu liu

liu liu Active Member

Thích đã nhận:
    5
    em mới nuôi nên cũng làm cám đậu như trên diễn đàn nhưng nóng ruột quá nên mua 1 gói cám tàu về trộn vào với tỷ lệ 3\10 các bác giúp em liệu có được ko nó có mau bắn ko ạ 3 cám tàu khoảng bao lâu ạ mong mọi ng nói giúp

Last edited by a moderator: 19/6/08
  2. Black_Rose

Black_Rose Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình thì không nên trộn như vậy . Trộn lên như vậy thì thà bạn cho ăn toàn cám tàu cho rảnh . Nuôi khuyên là cả 1 nghệ thuật đó bạn ạ . Đòi hỏi người chơi phải có tính kiên trì cao .

3. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Trôn hay không thì cũng không biết có nên hay không nhưng bật mí cho bạn biết nhé . Con chim đoạt giải nhất vưa rồi tai nhà hàng Hiếu Béo là con chim ăn 2 cóng . 1 cóng là cám đõ xanh và 1 cóng là cám srtongboy

4. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Bạn mới nuôi thì dùng strongboy cũng được cho nó có kinh nghiệm . Nên dùng trong khoảng tầm 1 tháng trở lại thôi nhé , để xem chú chim của bạn căng lên sẽ hót thế nào . Nói chung là cám tàu cũng tốt , nhưng nếu đổi cám thì vất vả lắm . Nuôi chim phải kiên trì chứ . Nếu trộn như của bạn dùng cũng được , chim sẽ có độ căng đồng thời vẫn đảm bảo dinh dưỡng . ..

5. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    khoenkhoen:Trôn hay không thì cũng không biết có nên hay không nhưng bật mí cho bạn biết nhé . Con chim đoạt giải nhất vưa rồi tai nhà hàng Hiếu Béo là con chim ăn 2 cóng . 1 cóng là cám đõ xanh và 1 cóng là cám SB....
    Theo em được biết nếu cho chim ăn 2 cóng như vậy thường là chim sẽ ăn SB là nhiều ít con sẽ ăn đậu xanh lắm vì đậu xanh không có mùi hấp dẫn như SB.
    Nuôi chim K mong nhất là cám chuẩn ăn ổn định lúc nào chim cũng sung ít khi thay đổi hay bập bõm .Đổi cám nhiều khiến chim bị sốc thường là líu bập bõm và không ổn định .Cố gắng nuôi = 1 loại cám chim sẽ ổn định .:x

6. liu liu

liu liu Active Member

Thích đã nhận:
    5
    cám ơn các bác bác nào ở hn cho em xin số đt để em xin chỉ giúp ít kinh ngh đc ko ạ và em nói thêm là say cám tàu nhỏ ra mới trộn vào cám đậu

7. keucanh

keucanh Member

Thích đã nhận:
    2
    chơi chim là phải kiên trì.có khi nuôi 1 chú khuyên mộc hàng năm nó mới líu.

8. Ongmat

Ongmat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    366
    Nuôi chim khuyên thì nên cho ăn một thứ cám . Do vậy người nuôi chim phải quyết định chọn loại cám nào thì cố định loại cám đó . CHo ăn nhiều loại cám cùng lúc chim không líu được .

9. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn cứ theo tỉ lệ 100gr đậu xanh trộn với 5-10 trứng gà rồi trộn với 100gr strongboy đi cho nhanh. Chim của mình ở nhà vẫn ăn uống theo chế độ đấy, sau 6 tháng sử dụng mình chưa thấy chú chim nào có vấn đề gì về cám hết.

10. TruongLuuThuy

TruongLuuThuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Nên cho ăn một loại cám vì thay cám chim rễ bị thay lông và bạc màu, chọn loại cám nào nhiều chất dinh dưỡng, có thuốc chữa bệnh, thuốc khử mùi là tốt nhất như cám tầu chẳng hạn, chim sẽ hót nhiều và không mất vệ sinh.

11. khuyen_kute

khuyen_kute Active Member

Thích đã nhận:
    2
    minh nghĩ là môi loai cám có môt ưu diểm và nhược diểm ! không phải cái nào cũng tôt ! nhưng cái có hại it nhất là cám " dâu xanh made in vietnams " made in chungtreng " thì cũng tốt nhưng có nhiêu tác dụng phụ , mjnh không bit công dung., khi hâu. viet nam có hợp không ^^ ....! . muôn chim hay và khỏe thi nên cho an một loại cám . !