Cỏ nhật bị gẫy ở thân

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi nguyenbachtung, 25/11/11.

1. nguyenbachtung

nguyenbachtung Active Member

Thích đã nhận:
    14
    bể em mới set đc 3 tuần hiện bị rêu sợi hoàng hành em có thả tầm 15 chú mún và black molly
    hiện này cỏ nhật của em ban bị đứt ở giữa thân kể cả lá non và lá thì có hiện tượng bị rữa ở giữa thân rồi đứt
    rễ cây thì phát triển mạnh đã ăn xg đất em dùng nên ada đền 2 máng t5 là 4 bóng 37W bể em 100x50x40 các cây khác phát triển bt
    các bác cho em hỏi cỏ nhật của e bị gì hay là do mấy con mún no rỉa nên bị vây
    xin chân thành cảm ơn

2. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Xin hỏi bác một câu ... nền này là nền mới? Nếu bác mới set được 3 tuần full set ADA hoàn toàn mới thì bác .. quên vụ cỏ Nhật đi. Có Nhật chỉ phát triển được với nền đã ổn định (hơi cũ) chứ nền mới set được thời gian nó nhả dưỡng chất ra (cái này kinh nghiệm cá nhân của em không biết các cao thủ khác ra sao) cỏ Nhật toàn bị rữa lá rồi nghẻo thôi ... đợi khoảng 1 năm hẵng chơi lại đi bác

3. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Hình như toàn Lá già hết đợt này sẽ có La đẹp thôi, đây La theo Chủ quan của em nhé.

4. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    không phải lá già bạn ơi, lá cũ bị rữa, lá mới bị xoắn ngọn và đổi mầu thế kia .. khả năng tèo là cao :p em đốt tiền vì cỏ Nhật nhiều rồi em biết (với môi trường .. ngoài Bắc). Theo kinh nghiệm cá nhân của em .. khi mới trồng lá cũ của nó bị rữa nhưng cây nẩy rễ mới (thậm chí từ trên các đốt nổi trên mặt đất... đâm xuống nền) và cây nẩy các lá mới mầu xanh non thì khả năng sống cao hơn.

nguyenbachtung and hunghabongban like this.
  5. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nhưng bác ấy nói rễ ra rồi thì làm sao chết được nhể, em nghĩ rễ Đa ra Là sông Chu nhể

6. nguyenbachtung

Thích đã nhận:
    14
    nền em full ada em twowngr lá non nó màu tắng sau nó mới sang màu xanh. hic.

7. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cỏ nhật bị tình trạng trên là do nước chưa ổn định( mặc dù nhìn thấy trong)+ dư dinh dưỡng( viền lá bị dần trong suốt "rữa lá' đối với cây mới trồng)
    Còn một trường hợp nữa mà mình có dịp thấy được là môi trường nước chưa ổn định(mới setup)+thiếu dinh dưỡng(nền nhả chậm) thì lá non của cây bi xoắn lại và có màu trắng. Ở trường hợp này thì mình đã khắc phục được bằng cách thay vài đợt nước và thêm phân nước vào và cây đã phát triển bình thường lại.
    Như vậy để trồng được cỏ nhật thì môi trường nước phải thật sự ổn định( đó là lí do hầu hết bể mới setup cỏ nhật hay chết), sau đó muốn kích thích cây cho bụi to cao ta có thể cung cấp đều đặn phân nước trong thời gian đầu của bể.

nguyenbachtung thích bài này.
  8. nguyenbachtung

Thích đã nhận:
    14
    nhưng mà bể em lá non bị xoắn + với cả thân cắm dưới nước bị thối hết mặc dù có rễ ở phần thân trên mặt nước ra. khó khăn lắm e bể em mới hết rêu
    e sợ châm phân nước lại dính rêu
    đối với trường hợp bị thối gốc thì xử lý abwngf cách nào hả anh

9. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    Cỏ nhật ưa nước mềm, bạn thử làm 1 gói làm mềm nước vứt vào lọc xem,có thể cải thiện đc việc cỏ nhật bị rữa

nguyenbachtung thích bài này.
  10. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Ở trường hợp của bạn theo mình thì bạn nên quan tâm về môi trường nước trong bể, bể phải thật ổn định( thay 1 vài đợt nước 2 lần/tuần, có thể châm thêm men vi sinh), những đoạn thân còn sống bạn có thể thả nổi trong nước vài ngày chờ cây ra rễ bạn có thể trồng lại. Lúc này khả năng cây thối gốc sẽ rất thấp. Chúc bạn thành công.

11. yeye

yeye Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cỏ nhật trồng bao giờ cũng héo như sắp chết rồi nó mới thay lá và đẹp,luôn luôn là như thế =P~

12. ilovemino

ilovemino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Hồi mới cắm cỏ nhật em cũng bị vậy, cỏ nhật nhạy cảm và tình trạng này chỉ là nó đang thay lá thôi bác ợ. Em xử lí như sau. Em cứ để nó nthế và đợi cho cỏ nhật lên lá non đẹp đẽ ( sau khoảng 2 tuần ) nhổ lên thì thấy rễ đã dài ra, bắt đầu công việc đó là... tỉa hết những lá thối lá già là hư, còn lại lưa thưa vài cái lá non ở trên rồi lại cắm xuống nền, sau 2 tuần thì cây lại đẹp như thường, lá màu xanh nhạt và tốt um tùm. Chúc bác thành công

p/s: đừng thấy thế mà bác nhổ hết đi nhé :))) tiếc tiền lắm á