Có những lời hứa 5 năm mới thực hiện được (Xin mời bác giothoc vào nhận quà tặng)

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi NAMNHI, 14/6/15.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nhận lời mời của bác Liễu, NAMNHI sang bẫy chim gáy với bác.

Một chú chim kim lèo trận, chu dây được lên kế hoạch bắt bằng mồi đất để thực hiện lời hứa với bác giothoc. Lời hứa mà cách đây 4 hay 5 năm gì đó, khi về Thường Xuân bẫy chim bác giothoc có một mong muốn được nuôi một con như vậy cho vui cửa, vui nhà! Nhưng do công việccủa NAMNHI nên chưa tìm bẫy được, rồi bẫy bằng mồi lồng nhưng chim vào đánh và chớp cánh lưới sập chỉ bắt được một túm lông, rồi do thiếu thời gian không đánh lại được và sau đó thì chú mồi kim sát bổi phần vì già nua tuổi tác rồi bạo bệnh mà chết nên chưa có điều kiện để bắt tặng bác giothoc.
    Và đây là lúc để thực hiện lời hứa với bác!

Thức dậy từ 4giờ 30 sáng, alo cho chú em và lên đường, dụng cụ bẫy và mồi được chuẩn bị từ tối qua nên chỉ còn mỗi việc ăn sáng nữa là hoàn tất để lên đường. Sau 30 phút đã có mặt tại nhà bác Liễu. Anh em hồ hỡi tay bắt mặt mừng và lên đường đến thung khá sớm.
    Phân công nhau tác nghiệp rất nhanh, mình lo vụ cắm hai tay dò và thả mồi đất, treo mồi lồng còn cụ Liễu thì cắm một tay dò. He he! từ chuyên gia mồi cây chuyển sang môn mới nên cụ có vẻ hơi lúng túng. Chả thế mà cụ cứ nhất quyết đánh đón nên chim rừng xuống gù đấu với mồi gần 30 phút mà không dính dò vì chim rừng về sát ngay lồng mồi! mồi đất dẫn bổi, chim rừng chạy vòng vòng quanh mồi đất đến mấy chục lượt,... sốt ruột quá! May mà chuông điện thoại reo to, chú chim rừng bay vút lên cây và biến mất trong rừng ( chắc là tranh thủ đi ăn lần cuối tại quê hương Cẩm Thủy). Tranh thủ thời gian vàng ngọc này, bác Liễu ra cắm lại 1 tay dò sát ngay mồi đất.

Hiệp 2:
    Mồi cây gáy gọi, mồi đất gáy gọi, hai con đồng lòng thể hiện với người chơi đất Cẩm! chẳng phải chờ lâu! chú chim rừng đang bắt giọng chim mồi đất từ ruộng ăn cách đó vài trăm mét phóng về và chẳng cần mời gọi nhiều lao ngay xuống chiến đấu với mồi đất, chú mồi đất chẳng phải dạng vừa gù dẫn bổi và chú chim bổi quen ăn giống lần trước chạy vòng vòng tìm cách mổ con mồi đất, chưa hết một vòng chú ta thấy có cái gì vướng vướng, chột dạ chú phóng thẳng lên trời tha luôn cục chì bay lên, muốn bay cao lắm nhưng chỉ đáp lên ngọn cây vải thiều gần đấy rồi nằm im. Bác Liễu phóng như bay và trèo thoan thoát lên ngọn cây vải để gỡ chim và thông báo hai chân dính bốn dò chia đều cho cả hai chân! he he!

Đây là quà tặng của NAMNHI và bác Liễu dành cho bác giothoc đáng kính!

Đây là hình ảnh bác Liễu phi thân lên cây vải để bắt chim!

Còn đây là bạn đồng hành của NAMNHI trong chuyến bẫy gáy!

Last edited: 15/6/15
  2. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
    Chúc mừng A !Một hành động và cái tình đẹp của người xứ Thanh , bác Liễu đang còn nhanh nhẹn dẻo dai lắm ,hay đc bổi ưng ý mà quên mất tuổi già chăng ?kakaka

3. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    chắc phải 5 năm rồi. ngày ý em cũng được lộc lá 1 chú buổi thường xuân. sau bay mất.

4. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Tôi cũng có duyên như cụ.
    Nhân đây cũng xin được chia xẻ và cảm ơn bác Lan đã tặng bổi. Chả là 5 năm về trước, khi chưa có con mồi ưng ý tôi đã được bác Lan tặng con bổi trận, chúa của một thung rộng lớn với lời căn dặn: bác cố chăm sóc nó, hy vọng sau 4 năm nó sẽ nổi.
    Sau 1 năm đầu nó giãy như chưa bao giờ được giãy, gặp ông chủ hàng ngày cho ăn và chăm sóc nó cũng vậy. Sang năm thứ 3 thì nó thuần hơn và lúc này tôi mới được nghe tiếng gáy của nó. Sau 4 năm nó có biểu hiện nổi được hơn tháng rồi trở về im lặng. Đến gần đây, sau gần 5 năm nó nổi.
    Tôi chưa tập môi, vẫn đợi nó nổi hẳn mới đi tập.
    Một con thổ pha tốt tiếng, đặc biệt nó có giọng gù của một con Kim bác Lan à. Hy vọng sẽ là chiến tướng.
    Trận trọng.

Last edited: 23/6/15
  5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cảm ơn bác Thu HY đã trân trọng chú chim bổi của Xứ Thanh; chim Xứ Thanh thường khó tính vậy đó bác, con mồi kim pha của NAMNHI nuôi đúng 5 năm mới nổi và khi nổi nó thành chiến tướng luôn he he!. Sau khi alo cho bác giothoc thì được biết hiện nay bác giothoc đang bận việc gia đình nên NAMNHI nhận trách nhiệm sẽ nuôi chú bổi này (hiện nay chú ta đã ăn thóc và đang được nuôi trong lồng nhỏ để dần đưa vào khuôn khổ), khi nào bác giothoc thu xếp được thời gian sẽ nhận sau! he he
    Việc chơi chim gáy mồi, ai làm chủ được các công đoạn từ bẫy bắt, chọn bổi, nuôi nổi thành mồi và biết tính từng con chim rừng mà chọn mồi bẫy bắt hiệu quả và kỹ thuật chọn địa thế nữa,... tất cả những thứ đó kết tinh thành thú chơi thì phải!
    Cách đây mấy ngày, có một con chim rừng rất trận, thấy lồng mồi là nó không bám; người bạn chơi của NAMNHI lại rất thích nó, sau nhiều lần nghiên cứu, NAMNHI cùng anh bạn đã thu phục được chú chim này không phải bằng mồi tài mà bằng đúng một con chim bổi mang ra rừng mới biết gáy gọi, thấy chim rừng đến là im lặng; thế nhưng treo mồi từ 6 giờ 30 sáng tới 17 giờ 6 hay 7 phút gì đó thì nó tự nhảy vào lưới; bàn thắng được ghi cho người chơi chứ không phải ghi chom chim mồi các bác nhỉ!

6. NHAT DUY TH

Thích đã nhận:
    4,204
    Em cũng may mắn đc bác NAM NHI tặng ( à quên đổi ) cho chú chim chúa thung , bắt hết trống thung đó cuối cùng mới bắt đc nó và căn dặn nuôi bằng nổi hihi vậy chi ở với bác ấy 5 năm về với em 3 năm , đến năm thứ 9 em nản đưa cho cụ Liễu nuôi k có phí tài năng ,cuối cùng cách đây 1 tháng nghe tin cụ Liễu báo em nó đã thể hiện giới tính hicx . Thật là cu cò khó nói và chả biết đâu mà lần.

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chú bảo với bác Liễu hộ anh cho anh xin lại con chim nhé! tội nghiệp bà chúa thung ! cho bà ta ghép đẻ có khi nổi danh đây!

hahai, ancugay, Thu HY and 3 others like this.
  8. NHAT DUY TH

Thích đã nhận:
    4,204
    Em cho bác ấy rùi ,bây giờ quyền của bác ấy thui anh .sau bao năm mới vỡ lẽ anh nhỉ ?

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Khổ thân con mồi cụt đuôi của anh với thằng chủ nó phơi nắng hơn một tuần trời bắt con chúa thung ra con mái! he he! đáng đời nó! may mà nhờ chú NHAT DUY TH với bác Liễu phát hiện ra! cảm ơn mọi người!
    Tiếc quá! tôi mới vừa alo cho bác Liễu chú Duy ạ! bác Liễu làm chết mất rồi, phí quá! nếu còn nó thì tôi vẫn nhận ra vì bên cánh trái của nó lúc bẫy được, tay tôi cầm kéo cắt lông cánh của nó do run quá, cắt phạm phải một bên đầu cánh, ra máu nhiều, chắc bây giờ nó còn sống thì vẫn còn sẹo đấy!
    Tôi và bác Liễu cũng rất băn khoăn: tôi nuôi 5 hay 6 năm gì đó, chăm tốt lắm chẳng đẻ, chú nuôi 3 năm, chăm tốt lắm cũng chẳng đẻ, mang cho bác Liễu nuôi lại đẻ trứng, có lẽ phải sang học bác Liễu cách nuôi chim thôi!

chaomao.org, hahai, ancugay and 5 others like this.
  10. NHAT DUY TH

Thích đã nhận:
    4,204
    Có lẽ nó nằm ở câu bắt hết trống thung đó rùi cuối cùng mới bắt đc nó đó Anh kakaka thực ra cu cò chơi giải trí cho vui thui Anh , nói những gì nó có hoặc bớt đi một ít sẽ hay hơn phải k Anh ?

11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Ý chú là thế nào đây?.... nói những gì nó có hoặc bớt đi một ít sẽ hay hơn phải k Anh ?...

phungsbpc, hahai, ancugay and 5 others like this.
  12. NHAT DUY TH

Thích đã nhận:
    4,204
    Hehe thì em mới chơi cu nhưng thấy thẹn vì mấy thánh Thanh Hóa ta nổ Anh à

hahai, ancugay, BAONHJ. and 4 others like this.
  13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chú thấy thẹn là đúng đấy! nên thế em ạ! nhưng đừng xúc phạm người quê hương nhé! không nên!
    Lúc trước anh đọc ở đâu đó trên diễn đàn này hay ở đâu nhỉ! già cả rồi, lẫn rồi nên họ hay nói cho, khổ thế đấy, nhớ lại là:.... có người còn lếu láo với cả xứ Nghệ và xứ Thanh, cả sông Hương, núi Ngự và người xứ Huế, người đó đã vô lễ đấy!.

hahai, ancugay, BAONHJ. and 6 others like this.
  14. NHAT DUY TH

Thích đã nhận:
    4,204
    Tự hào về quê hương nơi chôn rau cắt rốn lắm chứ Anh , nhưng k lẽ có những thành phần hoặc thói hư tật xấu ta k nói đc chăng ? Vì em viết ( mấy ) chắc có lẽ k nhiều Anh nhỉ ? Chơi ta đi theo cái đúng mới tiến bộ đc ,chứ kéo hùa bè phái thì .....! Họ giỏi phải công nhận chứ Anh ?

hahai, ancugay, BAONHJ. and 5 others like this.
  15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cha ông ta dạy: " Hậu sinh khả ủy"! chúc chú và anh em mới bắt đầu chơi như chú ở Thanh Hóa tiếp tục niềm đam mê chim cu gáy mồi và sớm toại nguyện theo ước muốn mà chú đã từng tâm sự với anh!
    Chúc vui vẻ nhé!

@ all: xin lỗi mọi người vì một chút hiểu nhầm nhau của hai anh em mà làm mọi người lãng phí thời gian đọc cái đáng lẽ chỉ rút điện thoại ra alo cho nhau là ổn, nhưng lại không làm thế được! vì là topic của NAMNHI nên xin phép được tạm dừng tranh luận tại đây! vì thế là quá đủ rồi! mong mọi người thông cảm!

hahai, ancugay, BAONHJ. and 5 others like this.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.