có phải cá bị bệnh tuột nhớt ko các bác ??

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi linhtp272, 9/5/07.

1. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    em mới mua 1 đôi đĩa ở chợ mơ ,về thả vào bể em có cho thêm ít muối ,nhưng hôm rồi đọc trên này thấy các bác bảo ko nên cho muối nên em đã rút bớt gần 1/2 bể rùi cho nước mới vào ,nhưng hôm sau trên người cá xuất hiện các triệu chứng như này : trên ng cá có ít màng mỏng (giống nhớt ) bám vào ,vây lái và đuôi ko đục đục ko trong ,hiện bệnh đã lây sang 2 đôi nữa của em ,hôm nay em rút bớt khoảng 1/3 nước cũ và thêm chút nứoc mới vào và đánh 1 viên thuốc nâu (thuốc mĩ ,1 viên erythromycin )(bể em dài 62, sâu 23 ,cao 45 cm) ko biết thế đã đúng chưa ,nhưng em vẫn lo vì chưa có nhiều kinh nghiệm ,mong các bác chỉ thêm ,em giử kèm ảnh cá bị bệnh ,các bác giúp em với ....

[IMGo]http://i85.photobucket.com/albums/k53/hlinh272/Hnhnh013.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://i85.photobucket.com/albums/k53/hlinh272/Hnhnh005.jpg[/IMGo]

2. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Cá của bạn không phải bị tuột nhớt đâu mà bị nấm rồi. Bạn cho thuốc nâu là OK rồi. Nâng nhiệt độ lên 30-32 độ khoảng 2-3 vài ngày no sẽ hết thôi. Nhớ đừng nóng nảy nhé. Kinh nghiệm xương máu của Kitax đó :)

Chúc bạn thành công,
    Kitax

3. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    vâng cám ơn bác Kitax ,em ko cắm sưởi nhưng nhiệt độ trông bể là 30 độ ,có cần phải nâng lên 32 ko vậy ?và trong thời gian cá ngâm thuốc nâu có phải cho ăn uống gì ko ? ,hiên lọc em đã tắt ,chỉ bật sủi nhỏ thôi ...

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá đĩa rất kỵ muối nhưng khi chữa bệnh ta vẫn phải cho vào đó 1 lượng muối nhất định, tuỳ theo kích cỡ bể.
    Cá của bạn đang bị nấm, bạn vớt cá ra và lấy bông ướt lau hết nhớt cá đi, sau đó thả lại vào hồ, bạn cắm cây sưởi vào nhé, nhiệt độ HAN bây giờ khoảng 28 độ trong nước, để nhiệt độ cây sưởi cao nhất và luôn sục khí cho cá nhé.
    Lưu ý bệnh nấm trên có thể lây sang cá khác, cần thay bông lọc ngay.
    Chúc cá bạn mau hết bệnh.

5. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    vâng cám ơn bác GHT ,em để sưởi ở 32 độ rùi thả thêm muối rùi ,nhưng do chưa có nhiều kinh nghiêm nên chỉ dám thả 4-5 thìa cafe muối thôi ah , bể em dài 62, sâu 23 ,cao 45 cm ,và mực nước đang cao ở khoảng hơn 30 cm, vụ bắt cá ra lau nhớt chắc em hông dám bắt rùi ,lần trước em cũng bắt 1 con lam đức china ra lau nhớt sau đó bôi thêm chút kháng sinh (vì ng nó cứ bị loang như lang ben ý ạ) sua đó thả vào bể thì thấy cá chết rùi ...giờ e ko dám lau nữa đâu ah....nếu bể 60 -23-45 thì có nuôi 5 đôi điac đựoc ko ạ ? 4 đôi em đang nuôi có 1 đôi size khoảng 7 ,con lại chỉ khoảng 4-5 cm thôi ah ,e đang muốn tìm 1 đôi vàng hoặc hạt lựu ,nhưng ở ngoài hn này ko ưng lắm .....hic hic

6. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    CÁ bị nấm & tuột nhớt .bạn nên dùng loại thuốc của nhật gói màu bạc có hình con 3 đuôi + chép đỏ .thuốc màu vàng ,gói chia làm 10 phần cho mỗi lần kích cở hồ của bạn ,cách ngày thay nước 1 / 3 ( cho them 1 phần thuốc vào )cấm sưởi 33% cho cá ăn ít thoi.(ko nên dùng muối khi cá bị tuột nhớt) đây là cách mình điều trị bệnh cho Cá Dĩa rất hiệu quả

7. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    oai hic hic hic ...em lại vừa cho muối vào ,ko biết có ảnh hưởng nhiều ko ? thuốc bác cuongphat noi là thuoc nhật ,mai em đi mua rùi làm theo luôn ,hi vọng ko vấn đề gi ...nhìn chúng nó mà xót quá ah...hic hic

8. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Cá của bạn bị nấm nặng rồi đấy bạn lập tức giặt lọc, tăng nhiệt lên 32 độ, không cho muối nữa nhé vì sử dụng erythromicin nếu cho thêm muối sẽ bị loét vết thương.Trong trường hợp này bạn thay dần khoảng 1/2 lượng nước và sử dụng 4 viên tetraxilin cho vào lọc,tetra sẽ tạo bọt và hút vi khuẩn nấm lên sau khoảng một ngày thì bắt đầu vớt bọt ra và giặt lọc liên tục khoảng nửa ngày một lần, sau ba ngày thì bắt đầu thay dần nước thuốc ra ít một cá bạn sẽ khỏi dần. Lưu ý khi chữa cho cá trong 3 ngày đầu thì không được cho cá ăn vì sẽ hỏng nước thuốc sau ba ngày chỉ cho cá ăn tí một nếu cá ăn không hết phải vớt ra ngay.Chúc cá của bạn mau khỏi bệnh!

9. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Trời hỡi. Đã có thuốc nâu, erythromycin giờ thêm muối, thuốc bạc của Nhật, lại thêm tetraxilin, nhiệt độ 32 độ. Chúc cho cá của bạn đủ sức vượt qua 'cơn bão' thuốc này trước khi tính đến việc còn bệnh hay hết bệnh.

Kitax chỉ góp ý là không nên nôn nóng khi trị bệnh cá dĩa, sẽ dẫn đến hậu quả khó đoán. Không nên thay nước quá nhiều trong gian đoạn này vì cá đã rất yếu rồi.

Chúc bạn may mắn,
    Kitax

10. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    đừng cho linh tinh thuốc, ăn đòn ngay đấy, cứ bình tĩnh, đánh thuốc nâu con nhộng nâng lên 30-31 là ok

11. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    theo kinh nghiệm của typoon chỉ cần tăng nhiệt độ, thêm tí muối.....vớt cá đặt lên khăn ướt lấy bông nhẹ nhàng lau hết chỗ nhớt ấy đi( nhớt là ổ bệnh nấm) nên làm nhanh ko nên để cá quá lâu trên mặt nước......đảm bảo cá sẽ khỏe thôi(typoon áp dụng 5-6 lần thành công) chứ xài kháng sinh thì typoon chưa dám......có thể áp dụng đối với cả cá bị nặng.....nằm ngang ở đáy bê....cá của bạn cọn khỏe manh mới bị ko sao đâu...................bạn cũng nên đề phòng chỗ nhớt đó bong ra dính vào cá khác và:) :devil: lây bệnh....chúc cá bạn mau khỏi

12. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Đồng ý với bác typhoon. Cá của Kitax khi bị nấm nhẹ Kitax chỉ cần tăng nhiệt độ lên là nó hết. Khi bị nấm nặng lắm thì mới vớt ra, lau màn nấm, thêm rất ít thuốc nâu và tăng nhiệt độ. Nhiệt độ là thành phần chủ chốt để trị nấm. Với nhiệt độ từ 30-32 độ thì nấm khó tồn tại được. Dùng kháng sinh làm cá mau yếu.

13. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Phương pháp của bạn chỉ áp dụng cho cá chớm bị nấm thôi!còn em này đã bị nặng rồi nếu chậm trẽ vi khuẩn chạy vào mang thì khỏi chữa luôn.Bạn ấy mới cho một viên erythromicin và mấy thìa muối vào bể 0.6 m thôi cách này thì không khỏi được.khi thay bớt từ từ 1/2 nước ra thì lượng thuốc cũ dường như rất nhạt rồi mình không bảo cho thuốc bạc của nhật.Thành phần thuốc mới chủ yếu chỉ có tetracilin và nhiệt độ thôi cách này chắc chắn khỏi, còn cách bỏ cá ra lau thì mình chưa dám thử bao giờ .

14. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    hi`hi`hi` vâng cám ơn các bác quan tâm ,dù sao ai cũng có lòng muốn giúp em mà ....hiện tại đàn cá của em cũng đỡ nhiều rùi ,nghe bác GHT và Tungvpbank em đã rút bớt 1/3 nước trong bể (vì có nước muối ) sau đó cho thêm đúng 1 phần nước mới bằng phần đã rút ,sau đó con nào bị tuột nhớt em đều lấy bông thấm nước lau sạch và đánh 2 viên nhộng nâu + tăng nhiệt đọ lên 32 độ +1 chút giun ,thay bông lọc (vì mấy hôm chúng nó nhịn ah) đến giờ thì cũng khá hơn nhiều rùi ,chắc cũng chỉ 1-2 hôm nữa là okey thôi ,hic hic....cám ơn các bác nhiều .....lúc nào khỏe mạnh và thay nước mới em sẽ post hình tụi nó lên ,hiện em vẫn đang muốn tim 1 đôi hạt lựu hoặc đĩa vàng ....bác nào biết mách em với .....

15. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    này này 1 viên con nhộng là cho 20 lít nước đấy, đừng cho nhiều quá nhá, không lợn lành thành lợn què đấy

16. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    vâng ...vâng em bít rùi ,ắng chừng của em phải 4 - 5 viên nhưng 2/3 bể thì 2 viên chắc okey ,em cho chúng nó ăn trùng vĩ đông lạnh mà chẳng con nào ăn ,bác tùng cho e hỏi ăn gì đẽ cá đủ chất và phát triển tốt nhất ???

17. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    chủ nhật đi off tớ kể cho mà nghe, kể trên này không phải sợ bị lộ mà sợ nhiều bác chửi cho vì ti toe.. đùa thôi chủ nhật tớ bày cho

18. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    vâng cám ơn bác tùngvpbank b-( , chủ nhật em sẽ tham gia ,cho em xin 2 suất nhá thằng ku em cũng thích cá lắm ah :-S ....cá em hôm nay okey rùi ,mai em rút bớt nước thuốc ,làm mấy hôm em lo sốt vó....#:-S #:-S

19. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi thăm cá của Linhtp272 như thế nào? Cá mình cũng có tình trạng như vậy và mình sốt vó lên đây.Trong các loại thuốc các bạn chỉ dẫn bạn đã dùng loại thuốc nào hiệu quả nhất vậy? Xin cám ơn tất cả mọi người.

20. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @phuongthy: Bình tĩnh, phải thật bình tĩnh bạn ơi. Bạn nên theo cách hướng dẫn của anh haohao. Kitax thấy cách đó là tốt nhất. Không kiên nhẫn coi chừng cá bạn không chết vì bệnh mà chết vì thuốc đây.

Thân,
    Kitax