Có phải cá koi không nhỉ ?

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi meoconkitty, 10/3/07.

1. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các anh chị cho mình hỏi cá này có phải là cá koi không ạ ???

Mình mua ở Thúy Phát, 20k/1con.

Rất cảm ơn.
    (Mình chỉ hỏi con màu vàng, góc trên bên trái , do không có hình nên mượn tạm của bạn blackshark)

2. thanhliêm

thanhliêm Guest

KOI là danh từ người Nhật dùng cho con cá chép đã được lai tạo thành công của họ: nó rất đẹp! Có giá từ vài trăm USD trở lên/ 1con, cở 10 cm. Còn con cá bạn hỏi, cũng có thể là koi nhưng nó là đời fn rồi! Còn con cá bạn mua ở Thúy Phát: 20k/ con, thì chắc chắn nó không phải là KOI! Theo những gì mình biết thì số người có cá KOI ở Việt Nam, chỉ đếm trên đầu ngón tay!

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Koi có tiếng Nhật nghĩa là cá chép.tuy nhiên tại vn & theo cách gọi chung của quốc tế Koi là giống cá chép nhật,có 3 màu chính lá trắng,đỏ & đen.Koi rất mắc tiền.Koi đúng nghĩa & được xem là có giá trị là loại cá có hình dáng hơi tròn,đuôi bình thường,vảy bình thường nhưng điểm nổi bật chính là màu của chúng không lem.dù là 3 hay 2 màu thì đốm màu nào đều rõ màu đó,không có viền lem.con cá đoạt giải Koi nổi tiếng nhất là nhờ đốm tròn màu đỏ giữa đầu trên nền trắng biểu tượng cho cờ nhật mà không 1 chút lem.viền đốm dù nằm giữa 1 vảy cũng rất sắc nét,không có màu lem sang vảy kế tiếp.
    koi không bao giờ có giá dưới 1 triệu nếu là giống thuần chủng Koi nổi tiếng của nhật.

4. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy không biết cá này có phải là cá chép Trung Quốc không ?
    Mình mua nhưng quên hỏi cá gì ? tại thấy nó xinh xinh và giống giống cá Koi nên mình mua nuôi thử.
    Bạn nào biết thông tin thêm về giống cá này thì post lên cho mình tham khảo với.
    Xin cảm ơn

5. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Đây là cá chép Trung Quốc bạn ạ! KOI chắc chắn là không có giá 20k/ con....
    Con màu vàng và trắng bạc thì dáng người giống KOI nhưng màu sắc và vảy thì khônmg phải. Cá KOI nhìn không bao giớ có vảy rồng mà mịn màng như nhung lụa vậy.

6. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác muốn mua thì thử đến 966 Bình quới P.28 q.BT xem, ở đó chuyên sản xuất cá koi xuất khẩu (TGCK-tập 6)

7. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Đã nói Koi là cá chép, thì không phân biệt cá được lai tạo ở đâu, chỉ là ở đâu đẹp hơn mà thôi. Cá bạn đúng là koi.

8. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
  9. andy_ha

andy_ha Member

Thích đã nhận:
    0
    trùi vậy cặp koi ở nhà mình chắc cũng trung quốc rùi ! có 25k 1 e ! hu hu

10. carongcantho

carongcantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hihi, nhìn con cá koi đoạt giải mà mình cũng an ủi phần nào, vì mình cũng có 1 em cá chép cũng toàn thân màu trắng, cái đầu màu vàng, giống hạt đỉnh hồng( 3 đuôi) vậy đó, tuy là hàng fake và khong có giá trị nhưng mình rất quý em này vì nó giống con cá đoạt giải. :D

11. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá China đây rồi !!! không phải Koi đâu bạn , Koi bán có giá cỡ cả triệu đấy =) , nhìn kiểu vảy mình cũng đủ biết thôi bạn ;-D , Koi chắc chắn không có giá 20k/con , chắc Thúy Phát chỉ nói cho suôn thôi, còn hơn là người mua không biết lựa kĩ bạn ah ;-D

Last edited: 14/2/13
  12. khuyenvcu

khuyenvcu Member

Thích đã nhận:
    6
    hi.Nếu koi nhật thì không bao giờ có giá đó đâu bạn ah. chắc là chép lai tạo vì thực ra koi là lai tạo từ chép mà, nhưng koi nhật đẹp và từ Koi cũng xuất phát từ tiếng nhật có nghĩa là yêu mến,may mắn.
    bạn có thể tìm hiểu thêm ở website này (chuyên về koi nhật) hoặc qua akikoi ở cung thể thao dưới nước mỹ đình để nhìn koi nhật 100%, rất đẹp
    http://www.akikoi.vn/vi/news/Ca-koi-Nhat/

13. ca_chep

ca_chep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mấy em trong thau màu xanh lá có thể gọi là koi việt đó bạn :)