Có phải cá rồng ngủ không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi giobien, 8/3/08.

1. giobien

giobien Member

Thích đã nhận:
    1
    Em moi mua 01 chú HB cho anh Long. Mấy hôm đầu em ko chú ý, nhưng mấy bữa nay em thấy lúc khoản 6h sáng (lúc em dậy :)) em thấy nó nằm sát trên mặt nước, các vây đều xếp lại hết vào thân, chỉ có đuôi là phe phẩy và mang cá đập nhẹ nhàng thôi. Em bật đèn phòng lên (không phải đèn hồ cá) và tới gần hồ mà nó cũng không có phản ứng gì hết. Lúc đầu em rất lo vì bình thường nó bơi lội suốt. Một lúc sau, như nó giật mình một cái rồi bơi lội bình thường. Vậy cho em hỏi đó có phải là cá rồng ngủ không hay là bị gì vậy?

2. giobien

giobien Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho em đính chính: "Em mới mua 01 chú HB ở chổ anh Long".
    Cho em hỏi tiếp, em mua chú cá trên được gần 01 tháng rồi, từ bữa đến giờ em chỉ cho ăn toàn là dế (ngày cho ăn 03 lần, 01 lần từ 2-3 con) thức ăn khô và tôm tươi nó không chịu ăn. Nhưng mấy hôm nay em thấy nó không bơi lội nữa mà nằm một chỗ, chỉ khi nào em tới gần thì nó mới bơi tới thôi. Bỏ dế vào thì nó cắn rồi nhả ra không ăn. Có phải ở chỗ em (TP Nha Trang) có lẽ mấy hôm nay trời lạnh, em đo nhiệt độ trong hồ khoảng 25-26C. Em đã chạy máy sưởi và nhiệt độ đã lên được 27-28C, cho thêm muối vào hồ nhưng nó vẫn chưa chịu ăn và còn chậm chạp lắm. Rất mong mấy anh em trên diễn đàn hướng dẫn em với.

3. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cá mới về nó vậy đấy bạn .
    Theo mình thì bạn nên cho ăn ít thôi . tạm thời thì ngày cho ăn 1 bữa ( 2-3 con ) , để em nó hơi đói 1 chút thì nó sẽ nhanh rạn hơn , hạn chế thay nước trong thời gian em nó mới về ( vì dễ gây strees ) . Bạn cũng nên tăng nhiệt độ lên 28-30 độ như vậy em nó sẽ sớm khỏe hơn .
    Chúc cá của bạn chóng rạn bể và khỏe mạnh !

4. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có thể vấn đề là do chất lượng nước đấy !!!
    Bạn thay nước thế nào? bộ lọc ra sao? Chất lượng nước xấu dẫn đến nhiều vấn đề cho cá đấy !!!

5. giobien

giobien Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình xài hộp lọc ngoài 899 của JEBO, trong có 05 ngăn lọc, mình để theo thứ tự: bông - đá sứ - bông - đá sứ - bông. Thay nước thì mình thay 1/3 lượng nước trong bể (khoảng 5 ngày mình thay vì thấy nó ị nhiều quá, mặc dù đã thường xuyên hút phân ra). Đo PH khoảng 6,5-7. Cảm ơn đã trả lời bài của mình. Xin cho thêm ý kiến

6. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Theo bạn nói độ PH = 6,5-7 như vậy là tốt rồi . bạn nên thay nước 3 ngày 1 lần mỗi lần từ 15-20% như vậy nước sẽ đảm bảo hơn .
    Cho mình hỏi là bạn nuôi chú này lâu chưa ? nếu mới thì như mình đã nói nếu khoảng 1-2 tuần thì bạn xem xét lại chất lượng nước và biểu hiện của em nó .

7. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá mới mua về bạn nên tắt đèn để khoảng 1 tuần (khi nào ngắm cá thì bật đèn một chút, mà theo mình bạn nên nhịn ngắm cá trong thời gian đầu này :(). Cho ăn ít cầm chừng thui khi cá wen rùi thì mọi cái bình thường như cá con cá khác thui :applause:. Thân chào

8. giobien

giobien Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mua về được khoảng 1/2 tháng rồi. Tại nước của mình là nước máy được lắng lại trong pi 2-3 ngày rồi mới lấy thay nước mà. Mình thấy trên diễn đàn mấy anh có chỉ cách đo nồng độ amoniac ... nhưng mình không biết phải dùng loại gì và mua ở đâu hết.

9. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    được nửa tháng vậy là đủ thời gian cho em nó quen bể rồi . hiện tượng cá lười bơi , chậm chạp và bỏ ăn diễn ra lâu chưa bạn ? bạn thử để ý xem người em nó có gì khác không . dạo trước em nó thế nào bởi nhiều chú cá phải mất thời gian dài mới hết nhát . cũng như mình , đang nuôi 1 chú KLU đã được 6-7 ngày rồi mà nó vẫn nhát như cáy thấy người là chạy lao cả vào thành bể , lười ăn nhưng lại rất máu bơi lội .
    Bạn cũng không nên lo lắng quá .

10. giobien

giobien Member

Thích đã nhận:
    1
    Lúc trước mình mới mua về nó dạn lắm, bơi lội khắp hồ. Khi mình cho ăn dế thì nó bơi tới chờ thả mồi xuống. Chắc mình tiếp tục theo dõi, nếu có chuyển biến khác thì mình sẽ thông báo và mong ý kiến tư vấn của các bạn. Cảm ơn nhiều!

11. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Như vậy là có thể do nước hay môi trường của em nó có vấn đề rồi chứ nó rạn vậy thì không phải do lạ bể . bạn nên tích cực thay nước và bỏ muối vào cho em nó .
    Có thể thì bạn post ảnh len cho mọi người xem sao .
    Thân gửi !

12. giobien

giobien Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau khi tăng nhiệt độ lên 28C và sục khí thì cá của mình đã bơi lội và ăn uống trở lại rồi. Vậy là do nhiệt độ bị giảm rồi(bài học kinh nghiệm hihi). Cảm ơn Chelsea fc và các bạn đã nhiệt tình.