Có phải cám quá nhiều đạm nên chim khó lên lửa???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tran Quy Vinh, 24/2/12.

1. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Xin chào tất cả các bác, các anh em trên diễn đàn chim họa mi!
    tôi rất mê chim đặc biệt là họa mi, nhưng chỉ nuôi chim hót. Hiện nay nuôi rất nhiều chim trong đó có 03 họa mi gồm 02 đực và một cái, đã nuôi chim được gần một năm, đã tương đối thuần.
    Tôi cũng rất chăm chỉ lên điễn đàn để đôc các bài viết của các thành viên khác và cũng có chút ít kinh nghiệm vê nuôi chim nói chung và họa mi nói riêng. Tuy nhiên 02con họa mi tôi nuôi vẫn mạnh khỏe mà sao thấy chả căng mấy, hót hét thì thất thường, ít khi hót liên tục.
    Để tìm hiểu nguyên nhân chim lâu căng và tìm hướng giải quyết tình trạng trên xin nêu ra một chút về tình trạng và thức ăn tôi đã chế biến cho chim, mong nhờ các anh em cao thủ tư vấn để cải thiện tình hình:
    1) thành phần nguyên liệu chế biến:
    - Một gói ba vì 500g.
    - 02 lon gạo trắng.
    - 01 lon đậu xanh.
    - 02 lạng nhộng tằm.
    - 03 lạng tôm đồng.
    - 02 lạng thịt bò ngon.
    - 30 quả trứng gà lấy lòng đỏ và 10 cái vỏ trứng.
    - 02 trái cà rốt
    - một muổng canh nhỏ thuốc bổ nutrolex
    2) cách chế biến
    - cám bavì xay nhỏ
    - gạo và đậu xanh rang chín xay nhỏ.
    - nhông tằm và tôm hấp chín xay nhuyễn.
    - cà rố xay nhuyễn
    - trứng gà trôn sống cùng với vỏ trứng xay nhuyễn+ nutolex
    tất cả trộn đều sau đó ép hạt phơi khô cho chim ăn.
    3) tình trạng chim
    - chim thấy khỏe mạnh.
    - ít hót và hót ngắn, ít hót liên tục.
    - chim không thích ăn mồi tươi ( bỏ dế vào 05 con thì cả ngày nó ăn chừng 1-2 con)
    - chế độ tắm 02 ngày một lần, phơi nắng buổi sáng đầy đủ.
    - chưa đi dợt.
    - ốp mái đầy đủ.
    Sau khi đọc các bài viết của các thành viên trong điễn đàn và nhất là các bài viết về thức ăn. Tôi tự hỏi tại sao mình chăm chim tốt thế mà chả căng gì hết. nản!
    Xin các cao thủ giúp đỡ xem xét về thức ăn, đặc biệt là thức ăn. có phải thức ăn nhiều đạm quá chim cũng khó căng? mong chỉ giáo. thanks all!

phamquangduch, Micon, RUA01 and 2 others like this.
  2. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    theo kinh nghiệm của mình, cách làm đó thì 80% chim đi phân không tốt, ăn lâu ngày đưởng ruột kém làm giảm khả năng ăn mồi tươi, theo mình nghĩ bạn chỉ cần rang gạo và cám cho kỹ rồi 10 trứng/1kg nền cám gạo rồi rang hoặc xấy thật khô là ổn rồi, và thêm chút khoáng mai mực hoặc ra tiệm thuốc gia cầm mua gói khoáng vi luong, con chim phải ổn định tiêu hoá thì mới khoẻ và căng được.

phamquangduch, Micon, RUA01 and 4 others like this.
  3. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bạn cho ăn như vậy chim chỉ béo lên và lười đi thôi,theo mình cám chỉ nuôi sống con chim và ổn định chủ yếu cho ăn mồi tươi , vài lời chia sẻ

4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn nên bớt trứng , thịt bò và tôm lại . đậu xanh cũng nên cho ít lại và cho thêm tý mật ong vào cám

5. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Cụ đã nghe chuyện đẽo cầy giữa đường từ lâu rồi đúng k ạ, vậy thì cụ đừng thay đổi gì cả mà phải giữ ổn định chế độ đang cho nó ăn, chỉ có điều nếu xét thể lực con chim yếu khỏe thì cụ nhìn phân nó để ktra, nó đi ỉa thì là đường tiêu hóa kém, còn nó ok nhưng béo sinh ra lười thì cụ tăng cường tập thể lực cho nó. Vậy tùy từng con chim mà cụ biến hóa với nó, đó chính là nước nuôi của các cao thủ đó cụ...Rất là quan trọng.
    Thêm nữa cụ cũng ktra xem thực phẩm có an toàn k nữa ạ.

Tuy vậy cụ cho đến 10cai vỏ trứng vào làm gì???Cần can-xi thì đã đầy trong thịt trứng tằm tôm rồi(mà cháu thấy đầy bài cám cứ tương vỏ trứng bên cạnh 1đống t/phẩm giàu đạm rồi thì thật vô lý...)>>>Nó cực kỳ khó tiêu, đến diều gà nghiền đc sỏi mà trong chăn nuôi ngta cũng hạn chế cho nó ăn vì cực kỳ khó tiêu hóa, vậy mà HM của nhà thì cụ tương vào nhiều thế.
    Tiện đây cháu cũng nhắc luôn ai đang dùng vỏ trứng lẫn với cám thì bỏ đi cho nhanh...chả tác dụng gì, kể cả mai mực nếu c/thức cám đầy đủ chất thế này.....
    Chế độ t/ă ổn thế này + với nước nuôi tốt tin chắc mi hay nó phải căng như sợi dây đàn ý chứ cụ>>> Vậy cụ post ảnh con mi để cả nhà cùng xem mà phán giúp cụ _ Bởi tinh tướng của 1con HM hay cũng cực kỳ quan trọng. Đó chính là phẩm chất mà ngta hay chú ý lựa chọn, k phải tự nhiên mà phải đi lấy giống tốt cho các con vật của mình nuôi đâu ạ!!!!!
    Thân chào!

Last edited: 24/2/12
  6. TuanHN

TuanHN Member

Thích đã nhận:
    20
    Quả nhiên là cao thủ! Rất nhiệt tình với anh em trên diễn đàn. Xin phép cho mình thêm vào tý chút nha. Cám như thế quá nhiều trứng rồi, với lượng đạm như thế thì thật sự là quá nhiều. Nếu là mình mình sẽ rút từ từ lượng trứng xuống. Mỗi lần làm cám rút đi 5 quả đến khi còn 10 quả là ok rồi. Xin nhất trí với bác coctia bỏ vỏ trứng đi là ok rồi. Chịu khó mang đi dượt nữa bạn nhé, chim ăn thế này thì lười lắm đấy hi hi......

phamquangduch, Liulo, pdbinh and 4 others like this.
  7. tienphuly

tienphuly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    Bác cứ nuôi cám cò ngày 10 con dế,đỡ mất công phải làm cám vừa cầu kỳ vừa mất thời gian mà ko mang lại hiệu quả.

8. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Lên mạng quả lắm cao thủ, tienphuly và coctia đúng là cao thủ khó tìm. Bái phục!
    Hệ số hấp thu khoáng phụ thuộc và tỷ lệ canxi/photpho. Không phải cứ tống bừa vào mà được.

9. hoanglamcusi

hoanglamcusi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    707
    Nuôi chim cần theo dõi chất thải của nó hàng ngày.

Bạn cho chim ăn vậy là quá nhiều đạm rồi, may mà không bị đi ỉa, rụng lông. Chim ngoài thiên nhiên có điều kiện bay nhảy, vận động, ăn nhiều tạp chất thực vật, củ quả khác. Cho chim ăn cám gì cũng nên để ý phân chim hàng ngày, nước uống sạch hay không? Phân khô cũng không tốt, ướt nát lại càng không tốt. Phân tốt là lúc khô mà thành khuôn, lúc ướt mà không vỡ nát (đọng như hình trứng mới đập) ... Xin chia sẻ cùng bạn!

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:14 PM ----------

Tại sao những hãng cám chuyên nghiệp vẫn tốt? Vì họ làm đúng liều lượng và không sấy rang ở nhiệt độ cao. Khi qua lửa hay nhiệt độ cao sẽ bị phân hủy một số chất trong thức ăn của chim làm cho khả năng miễn dịch đường ruột của chim ngày càng kém. Vì thế, tôi biết làm cám nhưng không làm, mua cám ngoại cho nhanh.

10. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bác giới thiệu cho vài hãng cám ngoại để anh em tham khảo. Chỗ em có nhu cầu làm đại lí lớn.
    Cám ơn

11. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Rất cám ơn sự nhận xét, chỉ giáo và trao đổi của các anh em chiến hữu! phen này mình phải tính toán và ổn định lại thành phần thức ăn, giảm đạm để cho ăn mồi tươi, đồng thời nghiên cứu thêm về nước nuôi. Quả thật thức ăn trên có lẻ quá khó tiêu, nhìn phân rất nhảo và quánh, khô thì đóng cứng. Mình ở Biên Hòa Đồng Nai muốn kiếm được chú mộc đẹp thật là khó, chơi chim thuần thì lại không thích ( vì thiển nghĩ chim hay có ai muốn bán) nên kiếm mộc về chơi và thuần để trải nghiệm.
    Lúc mới mua về thấy tiệm chim cho ăn cám cò , thế mà mấy ngày đầu đã hót rất sung, hót nhiều giọng cả tiếng gà mái cục tác, mình rất thích. Cũng vì yêu chim quá mà mình nghĩ phải làm cám thật ngon , thật bổ cho chúng nó ăn . Ai ngờ càng ăn ngon chúng càng ít sung, lâu lâu mới hót được một vài tiếng (02 con không cho thấy mặt nhau nhé, bảo đảm không bị đè).thế mới biết nghề chơi cũng lắm công phu và cần nhiều kinh nghiệm!
    Cảm ơn bác cóc tía, những bài biết của bác mình đã đọc rất nhiều, quả thật rất bái phục, kinh nghiệm và thực tiễn dồi dào, lối văn xúc tích, hướng dẫn tận tình, . đặc biệt là rất có tâm huyết, luôn chia sẻ với các anh em nhất là những người mới chơi chim.
    Nhân đây cũng xin chúc toàn thể anh em đồng đạo, bạn bè gần xa luôn luôn mạnh khỏe, thành đạt và vui vẻ với những thú chơi tao nhã mà không kém phần nghệ thuật này!

12. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    theo em thì cứ cho ăn cám bình thường ko cần phải trộn thêm gì đâu.cứ cho ăn mồi tươi hàng ngày là đc.cho em nó ăn bổ quá nhiều chât quá vừa mất công tốn thời gjan nhiều khi chim nó lại bị đi ỉa lại thêm no ra mất ăn mất ngủ vì chim đấy.em cũng làm công thức cám nhưng em cho nó ăn ít trứng thôi(co 3 quả cho 500g cám)mà nó lại bị đi ỉa thế là em ko cho ăn như vậy.cho em nó ăn lâu ngày như vậy đg ruột sẽ kém đi rồi ko biết chim nó sẽ ra sao

phamquangduch and Tran Quy Vinh like this.
  13. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    em thấy công thức cám của bác quá nhiều chất,và nồng độ các thành phần đều cao.
    Bác cứ giảm theo các cao thủ nói là oke

14. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Quá nhiều đạm rồi bạn ạh nên hạn chế trứng gà đi (bởi có nhộng tằm rồi), các cụ mình có câu: "không ngoan ra cửa quan mới biết" nên vấn đề là tìm cho em nó chỗ dượt hợp lý nữa. Ốp mái không nhất thiết lúc nào cũng ốp mà phải ốp hợp lý và đúng cách. Chúc bạn mau thành công.

15. hoamichoi_HY

hoamichoi_HY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    theo mình đã thì chỉ cần mồi tươi hàng ngày và đều là chim đã rất căng rồi, cám thì cứ bavi là ok rồi, nhiều khi em cho ăn thúy tuấn cũng ok, phân đẹp luôn. căng hay ko còn do chế độ dượt nữa bác ah, mồi tươi phải đều thì chim sẽ rất căng đấy.

16. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Làm cám thì làm sao cho con chim đi phân thất đẹp, khô, là ok, cầu kì quá chim ăn vào 1 thời ian dài đi phân đen ướt, là hỏng đường ruột luôn đấy

17. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    bạn làm cám như vậy chim không đi ỉa mới là lạ???
    -lượng đạm quá lớn...con chim ăn sẽ rất khó tiêu...nhìn trạng thái chim lúc nào cũng buồn ..buồn???
    -nếu bạn không có lò xấy....đừng nên ép hạt....phơi nắng cám chỉ khô phía ngoài...còn trong ruột hạt cám sẽ rất ẩm...để 2-3 ngày...ruột lõi cám sẽ bị mốc....chim đi ỉa kinh liên...làm sao mà căng được???
    -theo mình góp ý:
    -giảm lượng đạm đi một nửa...!..làm cám bột cho chim ăn sẽ rễ tiêu..+nên rang cám trên chảo..lửa nhỏ..!
    chúc bạn nuôi chim thành công!!!

linhv thích bài này.
  18. hoamivuong

hoamivuong Active Member

Thích đã nhận:
    40
    bác thật có điều kiện

Cám của chim em bt thôi:
    1kg cám gà con + 1lạng tép khô+ 10 trứng + 2 lạng lac rang + đường + Vitamin + khoáng tổng hợp thế là okie! đá cũng được vì là chim hót. còn lại toàn phải bum lồng ko thì bị hàng xóm ném đá!

haimayxuc thích bài này.
  19. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hoanglamcusi nói chuẩn đấy, hiện tôi cũng đang dùng cám ALISHAN được khoảng 3 tuần cũng thấy ổn ........

hoanglamcusi thích bài này.
  20. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    C
    Mình đồng tình với coctia Bạn cứ giữ nguyên bài cám đó là ok.
    Điều quan trọng I là con chim của bạn có TỐT không đã. Nếu Tốt thì ăn cám con Cò hay Ba Vì thôi cũng hót âm nhà. Giống như Ca Sĩ là phải có chất giọng trời phú chứ giọng Vịt Đực như mình mà hát chắc ăn dép của khán giả là cái chắc
    Điều quan trọng thứ II là tay nghề làm cám của bạn giỏi hay ko thôi. Cám làm là phải khô và bảo quản tốt(cách tốt nhất mà mình biết là cho cám vào lọ có hút ẩm và để trong tủ lạnh, ngăn mát nha(đừng để ngăn đá rồi...) nhớ đóng chắt nắp.) Giống như Ko biết nấu ăn mà bạn đưa Bao Ngư+Vi Cá thì nấu cũng chẳng ăn được.

tieuhoami and chimbochao like this.