Có phải chim Tu Hú không?

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi meoconbkiii, 30/6/08.

1. meoconbkiii

meoconbkiii New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi cái này! Cuối tuần vừa rồi e có về quê chơi, nhìn thấy một ổ chim Khuyên, lên bắt xuống thì ối trời ---> Chim Khuyên con ko thấy đâu mà thấy ngay mọtt chú gì gì ấy nằm đầy cả cái ổ. Chim Khuyên mẹ vẫn mớm mồi. Em nghe người ta nói là chim Tu Hú. Nó co màu lông vằn vằn giông con chim sẻ hat đậu trên cột điện ấy. Các báo cho em hỏi có phải là Tu Hú ko? Có ai nuôi loại chim này không? và Thức ăn nó là gì? E ko có máy ảnh nên ko chụp anh lên đựoc. Các bác thông cảm và cho em vài lời nhận xét nhé. E chờ đấy!

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
  3. mtst

mtst Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Đó không phải Khoen,mà là chim sâu.
    Vườn nhà mình bao giờ chả có chim gọi Vịt kí sinh trong tổ chim sâu.
    Cái tổ làm bằng lá to ùynh quấn vào thành hình cái ống .

4. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    có thể là cu cu hay gọi vịt nuôi như khuyên cũng được (mẹ kh nuôi mà lại )

5. meoconbkiii

meoconbkiii New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cảm ơn bác nhiều nhiều. Đến giờ em mới biết về nó đấy. Em nuôi nó từ hôm trước rồi, nó cũng đã lớn, và đã biết bay rồi. E cho nó ăn cám Ba Vì. Bác cho em hỏi thêm. Con chim này em chỉ thấy nó ở quê em vào mùa hè, liệu em nuôi nó đến mùa đông lạnh nó có chết ko? Có ai nuôi con này ko bác, như bài em đọc thì nó đúng là con gọi vịt Vằn rôi. Em nuôi nó thấy vất vả, sau này ko biết nó có biết hót hay kêu gì ko? Hay em nuôi nó lớn lên roòi phóng sinh nhỉ. Bác cho em ý kiến nhé! Thanks!:crying:

6. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Bạn meocon nuôi đã mấy hôm rồi, nếu trả lại tổ thì chắc là cha mẹ nuôi sẽ không thấy hay không còn nhận ra đứa con nuôi và không đút mồi nữa! Còn nuôi đợi lớn rồi phóng sinh thì chim loại này vẫn không biết tìm mồi và sẽ chết đói đâu đó! Lỡ nuôi rồi thì phải cho nó ăn mồi tươi sống mềm như sâu, cào cào non, chứ cám Ba Vì mãi thì không có tương lai!
    Khi trưởng thành, dù được nuôi lên từ nhỏ, loài này lại không dạn và chưa thấy ai nuôi được nó hót!
    Vì những điều trên, khuyên không nên bắt loài chim này để nuôi- nếu không muốn mang nợ và mang tội!