Có phải chòe nam không ạ?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi mavanz, 30/7/10.

1. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chào các bác em mới mua 1 con choè lửa về nhà hôm trước hôm sau em nó phang ầm ầm to và đanh gần bằng Mi, hiện tại đang nhốt trong lồng chật ( dễ thuần ) đuôi nó dài khoảng 17~18cm, nhưng mỗi tội nó bé xíu ( ko bt có tốt không ?? ) cho em hỏi nó có phải choè nam không ?? người nó bé thế thì đuôi có dài ra nữa không ??

HomelessHacker and mechimrung like this.
  2. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Đây là em chòe Nam nhà mình hót kinh luôn, mỗi tội chưa múa thôi. nó mà nữa thì thôi rồi

huutoan75 and mechimrung like this.
  3. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Đuôi 17-18 thì chắc chắn là Choè Lửa Nam rồi bạn. Đuôi nó mùa sau có dài hay không còn tuỳ thuộc vào tố chất con chim, cách bạn chăm sóc nó. Theo kinh nghiệm mình đã nuôi và học hỏi ae trong Nam thì thường sau mùa lồng đầu nó sẽ tụt 1cm, mình ví dụ, 1 con Lửa bổi năm đầu mới bắt đuôi là 22 thì sau 1 năm trong lồng và thay lông, nếu chăm sóc cực tốt (mồi tươi, vitamin,chế độ tắm rửa, ngủ nghỉ...) thì may ra nó mới ra được 21cm đến 22. Còn nếu không thì chỉ 19-20cm.
    Con của bạn mấy mùa lồng rồi? nếu là mùa lồng đầu tiên thì năm sau nó cũng chỉ đến vậy, khó có thể ra hơn. Chúc bạn nuôi tốt!!!

Last edited by a moderator: 30/7/10
    huutoan75 and mavanz like this.
  4. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Con của em chắc là vụ lông đầu vì em mua nó từ cửa hàng nên cũng không chắc lắm ! hi vọng mọi việc diễn ra tốt đẹp như bác nói. Cảm ơn bác mechỉmung nhiều

5. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    đây là chòe than mà ??????????????? Bạn hỏi chòe nào ??????????

6. Hungvq

Hungvq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    470
    He he Chòe than là chòe của HoàngLong, còn chòe của chủ topic đang nói là chòe lửa.... Chòe lửa mà nhỏ con chắc là chòe nam, đuôi nó ngắn thì chắc không dài được đâu vì điều kiện khí hậu ngoài bắc này chăm không tốt khó dài đuôi lắm, phải đợi nó thay lông đuôi xem sao...

kingtuyen and mavanz like this.
  7. tamvubt

tamvubt Member

Thích đã nhận:
    54
    Hiện nay trong Nam có xu hướng chọn nuôi lửa sẻ tức là chim nhỏ con và đuôi không quá dài (<=20),cái chính là giọng hót,vậy chim của Bạn xem như đạt rồi.Thân

8. Hungvq

Hungvq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    470
    Mình cũng không rành về chòe lửa nam lắm nhưng thấy mấy tay thợ bảo chòe nam phải là đuôi lụa mềm dài chứ đuôi kiếm thì kể cả có dài cũng chỉ là chòe bắc và đuôi kiếm thì không thể dài quá được vì hay bị chọc lồng gãy và te tua... AE nào sành về chòe cho hỏi nhận định như vậy có đúng không?

Pedroledoan and mavanz like this.
  9. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    tròi con này các Bác gọi là chòe nam sao??? ở trong m.Nam gọi là chim chìa vôi theo phổ thông là chích chòe than, nghe các Bác gọi chòe nam em tưởng con gì vào xem........thấy con này trong em nhiều vô số, đi ra sau hè là có..........chỉ cần 3 ngày thôi có thể bắt đc 200con, đó là có người bắt về Sài Gòn rồi......nếu ko tin xuống đây ko có em sẽ đền chi phí.kkhiiiiiii

10. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Đó chắc chắn là chòe than khác với con chòe mà chủ topic nói đến tuy nhiên viêc thỉnh thoảng có tí nhầm lẫn cũng là bình thường mà bạn