Có phải đã đến lúc ngừng tưới ???

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi BeBeNK, 3/10/08.

1. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Hiện giờ em đang có 1 giò Kiều và 1 giò Hoàng Thảo, các bác cho em hỏi có phải đến thời điểm này là lúc mình ngừng tưới cho cây ngủ nghỉ chưa ạ, hay là hết tháng 11. Với hài có cần vậy không ạ, hay có thể tưới quanh năm

2. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    tuới nuớc cho lan kiều, hoàng thảo

theo tôi, lan kiều và hoàng thảo thời điểm này vẫn tuới nuớc đuợc bình thuờng. Khi thời tiết lạnh dần vào đông, tuới nuớc ít đi 2-3 ngày 1 lần là đủ.

3. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Kiều cũng là dòng hoàng thảo đó bác ơi, không biết hoàng thảo của bác là loại gì?
    Nói chung hoàng thảo phần lớn ra hoa vào mùa xuân (sau tết), có kinh nghiệm thì có thể điều khiển cho chúng nở vào tết được nhưng phải tùy điều kiện thời tiết từng năm. Mùa này có thể bắt đầu cho chúng nghỉ ngơi xuống lá để chuẩn bị hoa nhưng phải quan sát cây xem đã phát triển tối đa chưa bằng cách nhìn ngọn và lá: đầu thân tròn không còn dấu hiệu ra lá mới nữa, lá đanh cứng có dấu hiệu ngả vàng. Những cây có dấu hiệu như thế thì có thể giảm tưới dần, tăng cường sáng, tưới phân có nồng độ P cao vài ba lần, đến khi câu bỏ lá hoàn toàn thì chỉ tưới nước phun sương nhẹ tuần vài lần và chỉ tưới gốc không tưới vào thân, nếu không bạn sẽ có một loạt ceiky; không tưới phân nữa, treo cây vào nơi mát mẻ.
    Kiều là loài không rụng lá, bạn vẫn tưới bình thường không hạn chế kẻo cây suy yếu.
    Các loại khác như long tu, long tu đá, hạc vỹ, đùi gà, hoàng phi hạc, hoàng thảo xoắn... thì có thể làm như thế, nhưng theo tôi mùa này cây vẫn đang phát triển, đang cần lượng đạm cao để phát triển tối đa, sau một tháng nữa mới bắt đầu có dấu hiệu nghỉ ngơi.

4. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Đây là ảnh cây nhà em, các bác coi giúp xem cây có bị bệnh gì không, em thấy cây gầy cò, thân xỉn màu, không biết có làm sao không

5. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Bác trồng đùi gà dẹt như thế là tốt lắm rồi, tôi trồng nhiều nhưng chết cũng nhiều và hiện giờ không còn cây đùi gà dẹt nào. Cây có thể cho nghỉ ngơi được rồi, bác nên tránh mưa hoàn toàn, kinh nghiệm cho thấy loại này dính mưa là chào bác em đi ngay.

6. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Thôi chết em rồi, đêm qua vừa mưa to 1 trận xong, cả đêm qua hứng mưa rồi, thế là cây sắp đi hả bác :((

7. hoang minh vu

hoang minh vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Hi hi, BeBeNK trồng lan phía sau cục nóng của máy lạnh thì lan nào sống nổi?

Bạn nên chuyển em nó đến vị trí khác thích hợp hơn thì em nó mới phát triển được.

2 giò lan của bạn ko có cây con nên mưa to có 1 trận thì ko sao đâu, bạn đừng lo lắng như thế, giảm thọ đó!

8. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em trồng sau cục nóng lạnh nhưng mà là sau khi ngừng sử dụng rồi :D em chỉ dùng mùa hè thôi, giờ trời mát rồi, ko dung nữa nên để thoải mái. Ảnh trên có 1 tấm em chụp cận cảnh cái vết đen trên lá, đó có phải cây bị bệnh ko ạ ?

9. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    lan rung

Bệnh ròi đó, chính xác là do nấm. Bạn có thể phun Benomyl 50WP hay Daconil 75WP mua nơi bán PL đều có. Không xủ lý ngay nấm bệnh lan rông hại lắm.

10. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    lan rung

Bệnh ròi đó, chính xác là do nấm. Bạn có thể phun Benomyl 50WP hay Daconil 75WP mua nơi bán PL đều có. Không xủ lý ngay :devil:nấm bệnh lan rông hại lắm.