Có phải đây là dấu hiệu tốt ?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi huyhuy_ktm, 4/8/08.

1. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em mới nuôi khuyên được 3 tuần.em hay treo khuyên ở trước cửa phòng.mấy hôm nay nằm ngủ trưa em mới để ý thấy chú ta kêu thoang thoảng nghe như là hót vậy .rất hay.(phải yên tĩnh mới nghe thấy) .Các anh cho em hỏi có phải là chú đang tập líu ? .như vậy có tương lai j ko.Và liệu bao lâu nữa thì có thể líu dc. Cho em xin Ý kiến về cách chăm sóc để có thể phát huy nó .Em rất cám ơn!

2. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    chào bạn theo minh biết như thế thì gọi là đi gió bạn ạ . mình củng mới tập nuôi khuyên . có gì ko biết bạn chỉ giúp mình với nha . chúc bạn có chú chim hay

3. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Kêu như bạn tả có khả năng la đang hót chuyện, chin này bạn nuôi từ nhỏ lên hay là K mộc!!!

4. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    chu' khuyên của bạn hót như vậy là đang hót chuyện đó, cón nếu líu thì phải để thêm một thời gian nữa bạn à, nếu là chim mộc thì như thế là tốt rùi, nuôi khuyên líu cầu kì lám chứ nuôi vài tuần chưa líu ngay được đâu, bạn nên cham sóc chúng nhiều hơn,khuyên thì con nào cũng biết líu mà chủ yếu là lâu hay chậm, bạn nên chụp vài cái ảnh rùi up lên cho mọi người cùng xem

5. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    chào bạn như bạn nói đó là (kêu gió )nếu bạn chịu chăm sóc thức ăn kỹ lưỡng thì khoảng 01đến 02 tháng nữa thì nó sẽ líu cho coi
    bạn chịu khó tìm các bài viết nói về cách chăm sóc trên diễn đàn rất có nhiều điều học hỏi cho các bạn mới vào nghề

6. huyhuy_ktm

Thích đã nhận:
    11
    Em rất vui vì dc mọi người chia sẻ.Thực sự em thấy nuôi khuyên ko phải dễ.Em mới nuôi chỉ toàn chim bổi thôi(vì chỗ em ko thấy họ bán chim non)đây đã là chú khuyên thứ 5 em nuôi rồi những lần trước đều thất bại .em vẫn đang tiếp tục học hỏi , mong dc sự giúp đỡ từ diễn đàn !

7. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11

Chim nó kêu từ 3 tiếng (chép, chép, chép...) chở nên thì mới có hy vọng:laughing::laughing::laughing:

8. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sax. Vừa vào nghề chọn được con chim nó hót chuyện là vui lắm rồi bác lại còn đòi nó chep chep chep... nản... Dù sao thì cũng là đực rồi bạn cố nuôi mồi nước ổn định là sẽ có kết quả đấy.. Chơi món này không thể nóng vội được.. chúc bạn thành công

9. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Hót chuyện đó bạn ạ , nghe giống như thể ca sỹ luyện thanh trong phòng cách âm ý :laughing: dấu hiệu này chứng tỏ em nó là đực đang luyện giọngg ! Chúc mừng bạn !

10. huyhuy_ktm

Thích đã nhận:
    11
    Thưa Anh.em vừa đọc lại 12 trang trong chủ đề"cách chọn khuyên và chăm sóc khuyên"(đây là lần thứ 2 em đọc nó rồi) .nhưng thấy còn mơ hồ quá.Em chăm khuyên thế này: SÁNG:treo lên chỗ thoáng,hôm nào trời nắng thì treo ra nắng 1 tiếng,đến 10h cho tắm nước,sau đó lại treo lên.Em cho ăn cám trứng Ba Vì,hiện giờ 2->3 ngày cho an cào cào non 1 lần,Thịt lợn thì tuần 1 lần,chuối tây 2,3 ngày 1 lát nhỏ,thỉng thoảng em cho thêm sâu khô vài con vào cóng cám,.Lồng và cóng vệ sinh thường xuyên,việc tắm táp cũng thường xuyên.Em làm như vậy đã hợp lý chưa,Và có phải bổ xung j ko?.mong anh giúp đỡ.Nếu có thể Anh cho em xin 1 bài khái quát tập hợp cách chăm sóc tốt nhất cho Khuyên.em cám ơn Rất nhiều!

11. vungtau khoen

vungtau khoen Member

Thích đã nhận:
    0
    đó chắc chắn là dấu hiệu tốt!con khoen của bạn 100% là chim trống,và nó đang thích nghi tốt với môi trường sống mới đấy!chúc bạn có chú chim tốt!

12. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    mình cũng đang nuôi 3 chú khuyên(toàn khuyên bổi cũng đã dạn người 1 chút), có 1 chú đã líu gió như vậy rùi. Sáng nay mình mở file khuyên hót chó mấy con khuyên nghe, thì thấy chú khuyên líu gió đó thỉnh thoảng tèn tèn lại được 2 , 3 tiếng(bình thường kô nghe).
    Nhưng mình không biết có nên mở cho nó nghe nhiều thì nó có bị khớp không. Vì nghe cái file chim khuyên nó hót nghê quá.

13. ___tHanHnAm___

___tHanHnAm___ Member

Thích đã nhận:
    4
    không nên cho khuyên đang vào nge qua nhiều file đĩa như thế có thể gây hiện tượng chụp lửa cũng như bạn cho chim mới lên đi dượt mà lại treo ở chỗ chim đang căng lửa thì hỏi làm sao chu chim của bạn không bị chụp lửa được. bạn nên cho nghe ít thôi mà nên cho nge với âm lượng nhỏ là tốt nhất.Nếu chú khuyên bạn bắn được 23 tiếng rồi là nó đang ổn định bạn nên giữ vứng chế độ ăn uống và sinh hoạt cho chú chim đó .Bạn nên treo chim ở nhưng chỗ cao vắng người và mát mẻ chút chắc chắn bạn sẽ được nghe nhứng chàng lứu dài của chú khuyên yêu mến. chúc bạn thành công