có phải gà rừng rặc không??

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi bietdoiga, 8/9/12.

1. bietdoiga

bietdoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    nhờ anh em trên diễn đàn xem hộ con gà dưới có phải là gà rừng rặc không?bietdoiga xin nói thêm là con gà này được một người quen đi rẫy nhặt được trứng về ấp nở.,mong anh em xem giúp.,cám ơn.,sau là hình

dong_pham, catphien and TranMinhSon like this.
  2. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    gà tuổi này khó đánh giá quá, theo mình thì con này lai rồi ko phải trứng nhặt về đâu, chắc là có nhầm lẫn đâu đó. Đôi mắt và cặp chân nhìn ko giống, mắt gà rừng màu đỏ lồi ra ngoài, chận thon cao ,màu xám đen. Nhìn tổng thể thì khoảng 70% giống gà rừng, đây là ý kiên riêng của mình, có sai sót xin bỏ qua.

catphien and bietdoiga like this.
  3. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    theo ý kiến của cá nhân tôi thì con gà của bạn không phải gà rừng rặt, nhìn gương mặt giống gà nhà quá, tích trằng không rõ ràng, chiều dài lông cánh hơi ngắn, chân hơi lùn. hình như mùa này chưa thay lông thì phải. Trước kia mình cũng có nuôi 1 chú, do người quen ở Đắc Nông bẩy được nhìn tướng tá khác xa chú gà của bạn, nhưng bị die hồi năm trước. hihihi.
    và đây là chú gà của tôi

Last edited: 8/9/12
  4. bietdoiga

bietdoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    cám ơn bạn đã cho nhận xét.,con gà trên người quen đi rẫy về nhặtt trứng được áp nở được 3 con tặng cho bietdoiga con trên.,bietdoiga cũng nghĩ có khi bị lai không phải rặc.,nhưng thấy bộ đuôi thì có vẻ giống rặc lên phân vân.,nhờ anh em nhạn xét thêm.,cám ơn

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:46 PM ----------

cám ơn bạn đã nhận xét.,những nhận xét của bạn rất hợp lý.,nhưng về phần chân hơi lùn thì bietdoiga cũng đã từng có 1 con chân lùn gần như vậy nên bietdoiga phân vân không biết sao.,mong được sự nhận xét tiếp của anh em.,cám ơn.,bietdoiga gởi hình 1 con ga rừng cũ của bietdoiga nhưng chân hơi lùn.,tiện để anh em nhận xét giúp

dong_pham, catphien and minhtien like this.
  5. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Theo em thì con của anh không phải rừng rặc em nhìn là biết lền nhưng rất khó tả.Còn như bác kia nói về mắt và chân thì gà mình nuôi thì có thể có nhiều điểm khác với ở rừng lên rất khó. Còn con gà hình cuối cùng nhìn hết chổ chê lông bờm nhiều ghê anh nói là gà mĩ khối người tin.

catphien and bietdoiga like this.
  6. tieuphu_xunau

tieuphu_xunau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    560
    Đặt thù và trực giác của người rành gà rừng thì chỉ cần nhìn vào hàng vảy trên 2 cán của gà mà thôi, gà rặc k bao giờ vảy xếp 2 hàng cả,vảy gà rặt rất giống vảy ở chân của các loài chim chẳng hạn như ,chim quốc,gà nước,ốc cau,chàng nghịch,trích cồ...,tuy màu sắc có khác nhưng vảy ở chân thì kết cấu như nhau cả,còn chuyện lượm trứng thì k có gì gọi là cơ sở cả...thành thật cảm ơn .3 hình của 3 chủ topic làm phong phú thêm diễn đàn và hình thứ 2 là gà rặc chính xác,còn mức độ thuần chủng bao nhiêu thì bản thân mình k dám mạo muội khẳng định,vì rất khó các a em ạ!chào thân mến

7. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Gà nhặt trứng về chưa chắc đã là gà rặt đâu anh Tâm . Ngày xưa em cũng cho T một con gà cũng nhặt trứng từ rừng về nhưng cũng là gà lai luôn .
    Con này nè anh .

bietdoiga thích bài này.
  8. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    Theo kinh nghiệm mình chơi gà thì con của bạn là gà đã bị lai chứ ko phải gà rặc 100% đâu. Nhặt trứng ở rừng cũng chưa chắc gì là rặc đâu do gà tre người dân nuôi nó bỏ vào rừng gà rừng đạp cũng có thể. Nhưng nhìn con gà của bạn cũng đẹp chỉ không phải là gà rặc thôi. Còn cái con chân lùn bạn nói thì hết chổ chê rặc 200% luôn. Nhưng mình kết nó ở cái bờm vàng ah. Không biết em đó giờ còn không vậy bạn ?

bietdoiga thích bài này.
  9. tranthaiGL

tranthaiGL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Them 1 cach de nhan biết gà rừng rặt nữa là da mặt gà rừng rất mỏng và mịn đôi chân rất nhỏ va láng bóng vảy chân rất mỏng và đẹp . Có gi kô phải ae bỏ qua cho.

bietdoiga thích bài này.
  10. leminhnhut

leminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    gà này lai rồi anh ơi mắt ko đỏ, lưng ko gù,chân thì vuống giống gà đá nữa theo em nghĩ thì máu rừng nó cũng 50>>75%

bietdoiga thích bài này.
  11. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    kon này cũng có thể rặc lắm đó, tại môi trường anh nuôi tốt quá kon gà anh bi béo phì rùi. 5 tháng nữa sẽ có kết quả hi

bietdoiga thích bài này.
  12. nguyenktcn

nguyenktcn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,145
    Gà này lai nhiều rồi , dù sao cũng chúc em nó sẽ là 1 chiến binh tốt trong mùa tới ^ ^

bietdoiga thích bài này.
  13. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    con gà này mình đảm bảo 100% là lai rồi mình mới chơi gà rừng thôi nhưng củng co con gà rặc gà rừng nhìn cái mặt và cặp cán là biết không phãi rặc rồi gà rặc chân màu chì đen mắt lộ mặt hơi đen còn con này thì không có có gì không phải mong chủ thớt bỏ qua

bietdoiga thích bài này.
  14. forest bird

forest bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    hjhj, e nghỉ con này của anh ca_vangSG chắc không có Cồ nên mẹ nó tìm và gặp cồ nhà dân rùi. Nên em nó mới như thế. Thân!

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:29 PM ----------

e thấy cũng có thể là gà nhặt trứng thật, nhưng mẹ nó là gà rừng rặc còn cha thì là gà nhà dân nên e nó mới như thế đấy bạn ah

nguyendinhtrang and bietdoiga like this.
  15. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Mình đã lai các loại gà,gà mái grr chỉ cho gà trống rừng rặc đạp,cha là grr mẹ là gà hoang.

bietdoiga thích bài này.
  16. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bài bác viết mình ko hiểu gì hết, bác nói mái rừng rặc chỉ cho trống rừng rặc đạp là sai lầm lớn. Mình có 1 con cho trống lai đạp đẻ mấy lứa rồi.

bietdoiga and nguyendinhtrang like this.
  17. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Đang nói gà ngoài tự nhiên,gà mái rr thả rông hoặc nhốt ở chuồng thật rộng nó chỉ cho gà trống rr, các loại trống khác đuổi nó bay vù vù,nếu nhốt ở chuồng hẹp bị ép đạp thì gà nào cũng đè ra xơi,gà mái hay bị chết do bị dập trứng.

minhtien and bietdoiga like this.
  18. forest bird

forest bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Em không đồng tình với ý kiến của Bác. Ở chổ em, gà mái rừng tự tìm đến nhà dân để tìm cồ luôn. Nguyên nhân là tại thời điểm đấy, các em trống rừng đã bị bắt và không còn con nào nên gà mái đến nhà dân tìm cồ ( chổ đấy gọi là Rẫy ở gần rừng có nuôi gà thì đúng hơn). Năm 2009 em đã từng bắt được 1 con gà mái ngoài rừng luôn nhưng nhìn chẳng giống gà rừng gì hết, con đó nặng cỡ gần 1kg, màu lông thì hơi trắng, còn chân thì màu trắng toanh. Việc gà trống nhà nặng gần 3kg dẫn theo mấy con mái nhà và 1 vài con mái rừng thì chỗ em thấy hoài. Nếu bác cần thực tế thì em cũng có thể dẫn bác đi xem luôn đấy. thân!

Last edited: 11/9/12
  19. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Đúng vậy......nhiều vấn đề rất là đúng thế và cả k đúng thế :devil:
    Thank....! Bác nào mới vào xen nha....

20. Chen_Andy

Chen_Andy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    dạ xin lỗi anh trước,người ta chuyên nghiệp nhìn 1 cái là biết gà Mỹ hay không phải gà Mỹ rồi,đừng bao giờ lừa người ta chơi như vậy là không đẹp đâu,em nói như vậy có gì không đúng xin bỏ qua cho em nha,thanks