Có phải gáy bị đau mắt

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi thuat thuy, 18/10/11.

1. thuat thuy

thuat thuy Member

Thích đã nhận:
    56
    Mọi người cho tôi hỏi chim gáy đau mắt thường bị luôn cả hai mắt cùng lúc hay bị đau từng mắt một.Con gáy của tôi mấy hôm nay một bên mắt bình tường,còn một bên thì thấy rụi hết lông,nhưng chưa thấy vết sẫm ở cánh như mọi người nói.Liệu như vậy có phải là bị đau mắt không?thanks!

motngaybinhyen thích bài này.
  2. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    A treo nó gần chỗ a có thể quan sát để kiểm tra, nhưng nếu nó dụi thi thoảng thì lâu lâu nó ngứa dụi cũng có.....Nhưng nếu nó dụi nhiều và tăng dần mật độ là bị rồi đấy, mặc dù cánh chưa ướt, nên chữa sớm, k lâu ngày bệnh nặng

motngaybinhyen and thuat thuy like this.
  3. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Bác quan sát xem nếu thấy mắt nó bị ướt và lông chỗ đầu cánh bị ướt thì đúng là bị đau mắt. Lúc này ta bắt chim cho vào túi rút(để thao tác cho dễ). Sau đõ lấy 1 quả ớt chỉ thiên (loại ớt bé và rất cay) và 1 lọ nước muối 9/000. Ta cắt đôi quả ớt ra bỏ hạt, 1 nửa giã nhỏ rồi cho vài giọt nước muối vào, lấy bông gòn thấm nước ớt lau vào mắt chú chim, nửa còn lại nhét vào mồm cho chim ăn. Vài ngày sau mắt sẽ hết đau ngay. Cái này là bác Giothoc dạy mình, mình đã thử và thấy rất hiệu quả. Bạn cứ mạnh tay lên không sao đâu, lúc đầu mình cũng nghĩ bôi ớt vào mắt sợ nó cay, nhưng mà khi bôi vào thì thấy con chim chẳng hề huấn gì cả.

tuannapt, leduyhung and giothoc like this.
  4. spotted dove

spotted dove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Tội nghiệp con chim của Bạn quá, trị bệnh cho chim cũng như cho người, phải có cơ sở khoa học 1 chút! hôm nào Bạn có bị đau mắt thử cắt ớt xát vô xem cảm giác như thế nào nghe!

Last edited: 5/11/11
    phamxuanthinh thích bài này.
  5. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    chuyện xát ớt vào là chuyện bình thường mà bạn, cái đấy càng làm cho mắt chim mau khỏi đấy

6. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Đọc thêm các bài của các cao thủ trên diễn đàn đi bạn, mình cũng thấy có nói tới vấn đề chữa đau mắt cho chim bằng ớt đấy.

7. Không biết thì đừng nói lung tung! Th­ường thì xát vô cánh, nhưng xát hẳn vô mắt thì đã sao? Khi xốn mắt, chim gáy sẽ cà mắt vào cánh, làm sạch ghèn, sạch các sinh vật ký sinh (giun mắt).

8. spotted dove

spotted dove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    chà ớt vào cánh nhằm mục đích để khi chim dụi mắt sẽ bị cay nên kg dám dụi nữa, khi chữa trị kết hợp cho uống thuốc kháng sinh, vitamin, thuốc đặc trị viêm mắt, bổ sung khoáng, tắm nắng, chế độ dinh dưỡng... nhằm tăng sức đề kháng của chim lên sẽ mau khỏi hơn. Chứ kg phải quả ớt trị được đau mắt cho chim Bạn Bình Nguyên ơi, cái nào biết chắc hả nói, trao đổi kinh nghiệm cùng nhau thôi. Hồi đó tới giờ tôi chưa nghe nói quả ớt trị được sinh vật ký sinh (giun mắt) như cách của bạn nói. Phương pháp này chắc bạn mới phát minh ra?

Last edited: 24/11/11
  9. HoangHL

HoangHL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    479
    Bình Nguyên nói cũng có lý của Bình Nguyên bạn àh! Dùng ớt là cách chữa trị dân gian mà các cụ nuôi Cu gáy ngày xưa hay dùng, nhưng phải biết nguyên nhân của bệnh mà dùng ớt hay dùng thuốc như bạn nói chứ ngày xưa thì các loại thuốc ấy đâu mà dùng bạn. Anh em trên DĐ với nhau có kinh nghiệm, phương pháp gì hay thì trao đổi thôi, để mọi người cùng tham khảo mà chọn lựa PP nào phù hợp nhất với trường hợp của mình. Âu cũng là có thêm kn mà bác.
    Chúc bác vui!

leduyhung and chimcugocong like this.
  10. Vâng, cám ơn bác dove! Nhưng truyền thống quê mình vẫn là chữa bằng ớt, vậy mà nó hết đấy bác! Chỉ sợ nó bị quá nặng, lên ké rồi bỏ ăn, kiệt sức rồi mới chết thôi! Chữa cũng đơn giản ấy mà!

---------- Post added at 11:05 AM ---------- Previous post was at 11:02 AM ----------

To: HoàngHL
    Cậu viết bài về 3 nguyên nhân dẫn đến đau mắt và cách chữa phù hợp lên để anh em mổ xẻ xem sao, biết đâu lại học được cái gì mới mới!

11. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bác Dove!
    Đối với các cụ nuôi cu thì quả ớt là một bài thuốc kg thể thiếu,trị bênh lạnh bụng đi ngoài,đau mắt ..và trong các bài thuốc trị đẹn cu mồi kg thể thiếu thành phần quả ớt.Ban đầu tôi cũng nghi ngờ và sợ như cụ vây,nhưng các cụ cao tuồi quả quyết" mày cứ chà thẳng vào mắt và hai bên đầu cánh của chim,còn lại nhét cho chim ăn luôn,chim mày có chết tao đền cho 2 con khác"thì lúc đó mình làm thử và kết quả tuyệt thật.Ban đầu chim dụi mắt lia lịa nhưng sau một ngày mình thấy chim hết dụi nữa mà mắt cũng khô luôn.Cái này thuốc nhỏ mắt hiệu quả kg bằng à nha!Còn nguyên nhân bị đau mắt thì mời cụ Hoàng HL tiếp tục nha!

giothoc, HoangHL and Pham Dai like this.
  12. HoangHL

HoangHL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    479
    Vâng, Bác Bình Nguyên đã có lời thì tôi xin nêu lên để mọi người cùng xem xét và trao đổi. Cái này tôi nghe và học được từ một Bác có thâm niên chơi Cu gáy đã lâu nay không chơi nữa và đang ở nhà kinh doanh chim cảnh.
    Theo kinh nghiệm của Bác này cùng các cụ chơi Cu gáy đúc kết thì Cu gáy bị đau mắt có 3 loại do 3 nguyên nhân và cách chữa như sau:
    - Thứ 1: Cu bị đau mắt do bị bụi bẩn vào mắt, xước màng mắt do quẹt vào nan lồng tre (do thóc không sạch, cóng đựng thóc kín không có khe hở để bụi bẩn lọt ra; nan lồng tre mới làm chưa hơ lửa dọn sạch các mạt tre, sơ trên nan...) loại này phải dùng thuốc nhỏ mắt cho người, nước muối sinh lý hay các loại thuốc rửa mắt để nhỏ cho Cu, đồng thời bồi bổ tăng đề kháng cho chim để tránh nhiễm trùng.
    - Thứ 2: Cu bị đau mắt do nhiệt (thường các thời điểm giao mùa, mùa nóng) lúc này thể trạng, đề kháng chim yếu nên sinh bệnh loại này chủ yếu bồi bổ cho chim bằng các thức ăn mát, tránh cho ăn thức ăn nóng như: lạc (đậu phộng), mè... và cho chim uống bổ sung các loại thuốc bổ mắt: Vitamin A, dầu gấc, dầu cá... và dùng thuốc nhỏ mắt, các loại thuốc rửa mắt nhỏ cho chim.
    - Thứ 3: Cu bị đau mắt do nhiễm giun, sán mắt (sâu mắt)..., loại này dùng ớt là hiệu quả nhất. Dùng quả ớt chỉ thiên nhỏ nhỏ, một phần giã nát lấy nước nhỏ vào mắt và dùng lông, bông thấm quẹt lên cánh (chỗ Cu hay quẹt mắt vào); phần còn lại nhét cho Cu ăn (giun, sán mắt bị nóng sẽ lòi ra). Làm vài lần tùy độ nặng nhẹ Cu sẽ khỏi. Đồng thời bồi bổ thêm cho Cu.
    Trên đây là một ít kinh nghiệm tôi học được xin chia sẻ cùng mọi người, để mọi người cùng trao đổi mổ xẻ. Có gì chưa đúng mong các cao thủ bỏ quá cho và góp ý thêm.
    Thân chào!

GHT, leduyhung, Hoàng ĐL and 2 others like this.
  13. songthuyanh

songthuyanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    em cảm on các bác , cho em hỏi chút nhé , hôm nay em mới mua dược 1 em nhưng về lại bị đau mắt , mắt nó cứ bọng nước, gay rất nhỏ , dụi ướt cánh , nhưng ăn rất khỏe , phân lại khô. em cầm ra chỗ thú y họ cho thuốc này để uống và nhỏ mắt. các bác xem có được không nhé ( HUPHAFLOCIN10./.)GIÚP em với