Có phải là bệnh không? Chữa trị bằng cách nào?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Traitimcodon, 28/6/07.

1. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào mọi người,

Traitimcodon có nuôi mấy con Lahán,
    Sáng nay nhìn lại thấy một con bị lồi mắt ...
    Cái vụ này có ai đã bị chưa và chữa trị như thế nào.

Xin vui lòng hướng dẫn tận tình vì lý do không có nhiều kinh nghiệm.

2. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    bạn ra mua viên thuốc nâu về ngâm hoặc hỏi thuốc trị lồi mắt (dạng gói màu vàng). bệnh này cũng hơi khó chữa, nếu chữa lành thì khả năng bị mù mắt rất cao, thường thì bị 1 con.

3. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bạn xem kỹ xem mét bị lồi hay xưng Theo mình nghĩ cá đã va đập vào đâu làm tổn thương mắt rồi

4. vanphu

vanphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc là bị xưng rồi! bạn xem mắt có bị trắng đục k? nếu có thì thành thật chia buồn "Bạn đã có dộc nhản tường quân. còn chưa thì hay kiếm thuốc dạng gói màu vàng trị nhanh lê kẽo k kịp thì khổ. chúc bạn chửa bệnh chóng lành.

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Thuốc nâu em cũng thường dùng. Chắc traitimcodon cũng rành về thuốc nâu nhễy.Bạn ngâm thử 1 tuần xem sao.

6. Traitimcodon

Thích đã nhận:
    4
    Mắt của cá thì vẫn trong veo, không đục hay chưa đục thì mình không biết nữa, Traitimcodon xin được hỏi các bạn:

1./ Nguyên nhân bị bệnh của cá, có thể chỉ bảo cách phòng ngừa như thế nào không?

2./ Các bạn nói "thuốc nâu" và "thuốc vàng" có tên là gì? Mua ở đâu? Liều lượng được sử dụng như thế nào?

Nói thật, mình không rành lắm. Thấy con cá bị thấy tội quá.

7. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Mắt cá phồng to lên như bị phỏng , trong veo ? Bệnh này do cá bị nhiễm khuẩn do môi trường nước k tốt. Bạn có thể dùng 1 viên tetra500mg cho hồ 0,7m, thay 50% nước mỗi ngày và châm 1/2 viên thuốc. Vài ngày cá sẽ khỏi.Thân

8. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nguyên nhân cá bệnh như bạn Haichuong đã đề cập. Bạn ra tiệm cá hỏi thuốc nâu người ta sẽ đưa cho bạn ngay(chuyên trị mắt đục, mắt lồi...rất hiệu quả) giá khoãn 8000 đ/1viên.
    Hồ 1m mình cho 1viên ngâm trong 3 ngày, sau đó thay 1/2 nước và quan sát xem có đở chút nào không?Nếu thấy mắt cá khõe hẳn thì thay nước dần dần để hồ trở lại bình thường(do khi ngâm nước có màu xanh lá cây), nếu cá hồi phục chậm hoặc không giãm bạn ngâm tiếp 1/2v-1v nữa nhé.
    bạn lưu ý nhớ thay 1/2 nước và vệ sinh hộp lọc sạch sẽ trước khi ngâm thuốc ! Chúc cá bạn mau khỏi.

9. Haichuong

Thích đã nhận:
    16
    Thuốc nâu theo hướng dẫn phía sau vỉ thuốc thì 1viên dùng cho 4 gallon = 20lit nước, thay 1/2 nước và thêm 1/2 thuốc mỗi ngày.Thuốc này tôt nhưng giá thành cao quá.
    Tuy nhiên mình đã thành công với tetra và nhất là giá thành rẻ hơn rất nhiều:D
    Vài kinh nghiệm thực tế, mong bạn thành công.Thân

10. nicolas_nguyen

nicolas_nguyen Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy 3 ngày thay nước 1 lần như bác tramanhfashion nói là hợp lý (vừa tránh cá khỏi bịc sốc nước vừa tiếc kiệm nước). Tuy giá thành có cao nhưng với số lượng cá ít thì không hề gì phải không các bạn vã lại nó mang lại hiệu quả nhanh hơn. Mình cũng xài qua thuốc này thấy cũng tốt và đặc biệt nó cũng trị luôn nấm nhưng với trường hợp nhẹ hoặc phòng ngừa.

Last edited: 29/6/07
  11. Traitimcodon

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn tất cả các Bạn đã tham gia góp ý cho mình, ...

Ngày hôm qua, trong lúc chờ đợi thông tin về "thuốc nâu" và "thuốc vàng" ... mình về thay ngay 1/2 nước.

Do mình nuôi chung 1 hồ / 3 Em nên cả 3 đều gặp tình trạng là shock nước (nhưng chỉ có một con bị mắt sưng thôi), mình đã tích cực sục Oxy ... sáng nay đã tình hình đã khác ... Mắt đã có phần xẹp xuống một chút. Không biết chiều đi làm về có khá hơn chút nào không. Mình sẽ thông tin tiếp cho mọi người để mong nhận được những chỉ dẫn.

Một lần nữa chân thành cảm ơn.

12. Traitimcodon

Thích đã nhận:
    4
    Xin chào các Cao thủ,

Nhờ đến những tư vấn của các Cao Thủ, ... đến hôm nay, Cá của Em đã bình phục 99% rồi ạh, ... phương pháp mà Em áp dụng trong thời gian vừa qua rất đơn giản. Không cần phải thuốc nâu, thuốc vàng gì cả. Chỉ cần thay 30% nước mỗi ngày, trong vòng 5 ngày thì mọi việc đã OK.

Một lần nữa, chân thành cám ơn.

13. Haichuong

Thích đã nhận:
    16
    Hehe, xin chúc mừng người quả cảm :D . Đúng như vậy, nguyên nhân gây bệnh như ban đầu mình đã nhận định là nguồn nước bị nhiễm khuẩn cho nên chúng ta chỉ cần cải thiện môi trường nước là ok thôi. Tuy nhiên việc tư vấn bạn dùng thuốc cũng có lý do riêng của nó. Thông thường nước bi nhiễm khuẩn cá rất hay bị nhiễm thêm các loại bệnh như viêm mang, lở loét, nấm ... việc dùng kháng sinh trong trường hợp này nhằm phòng ngừa các bệnh nêu trên và chủ yếu là tạo tâm lý cho người nuôi :D .
    Nếu mình tư vấn ngay ban đầu là chỉ cần thay nước thì có bao nhiêu bạn yên tâm làm theo nào?:D
    Có lẽ bạn đã có nhiều kinh nghiệm khi chơi cá rồng nên đủ bình tĩnh vượt qua trở ngại này.
    Xin chúc mừng.

14. Traitimcodon

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn các bạn rất nhiều,

Hơn một tuần phải đi học và không thể đưa tin về tình hình Em cá của mình, hiện nay Em nó đã bình phục hoàn toàn rồi.

Đúng là với Cá Lahán thì mình cũng không trải qua những tình trường hợp như các bạn được, nhưng qua một số chia sẻ kinh nghiệm của mọi người, mình đã thực hiện trong thời gian ngắn thôi nhưng thật hiệu quả và bây giờ Em nó là như thế này đây ...

Cám ơn các bạn nhiều nhé.

(PS: Đây cũng là một trong những kinh nghiệm mà mọi người gặp phải không nên quá hoảng loạn với Em cá yêu của mình).