Có phải là đại lộc giác đài ?

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi rotala, 26/6/06.

1. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Ngày hôm nay cả nhà đi thác Mơ,mình tìm được một số cây thủy sinh ,cây này rô cảm thấy rất giống với đại lộc giác đài,mặc dù rrrrất là mệt#:-S nhưng cũng tranh thủ buộc vào đá cho vào bể và làm vài pô , Mì nóng mới ra lò nóng hổi vừa thổi vừa pót đây:

Cận cảnh một chút:

Rô nghi nó là đại lộc ,nhờ các bác có kinh nghiệm xác định cho rô với.xin cám ơn trước.các bác giúp nhanh cho với nhé cứ dài cổ mà đợi kết quả ,hồi hộp quá hic hic..~X(

2. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Ở trong Nam thì chắc ít ai được thấy Đại lộc giác đài , dù đây là gì đi nữa nó cũng hết sức hấp dẫn , đẹp quá Ro ui !

3. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cây này lạ và đẹp quá, có thể dùng thay thế cho Java moss được. Chỉ tiếc một điều là muốn có nó thì phải đi xa cả ngàn cây số, nếu ở trong vòng bán kính năm bảy chục cây số thì còn ok chứ xa vậy thì đành bó tay. Hihi. Chúc mừng rotala có được 1 loại cây đẹp và lạ. Có lẽ đây chính là ĐLGĐ hoặc ít nhất cũng là bà con thân thuộc của ĐLGĐ nhỉ.

4. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hi anhthuyen
    Làm cả ngày mết đứt hơi nghe anhthuyen khen đẹp,hấp dẩn mình quên hết cả mệt nhọc.cây này nó mọc ở thác nước,cần khí hậu mắt mẻ,không biết trồng vào bể trong mùa hè, có phát triển tốt ko?nếu ko đợi qua hè đi kiếm lại,vị trí nó ở cách nhà rô khoảng 20 km. loài này ở đây sẳn lắm(TT-HUế)khi nào có dịp ,hoặc anh có ai ghé Huế cho rô địa chỉ rô gởi cho anh trồng cho dzui.chào thân ái

5. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cây này hôm trước em và bác H2O cũng tìm được 1 ít nhưng nó mới ra chỉ dài cỡ 1-2cm cũng nghi là Đại lộc giác đài như bác. Nhìn nó giòn như rau câu biển, không biết bác H2O về ươm có được không:confused: .

6. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Chưa có kế hoạch nào để ra nhận quà của Ro cả , anhthuyen cám ơn Ro trước cái đã rồi sau này tính tiếp !
    Có lẽ Ro nên rút kinh nghiệm cách chăm sóc Đại lộc giác đài của các bác ngoài HN về điều kiện nhiệt độ . Mặt khác làm một mẩu đối chứng : ở điều kiện nhiệt độ cao hơn có gì khác biệt xảy ra không ?
    Có kết quả là trong Nam đổ bộ ra Huế à nha !

Last edited: 26/6/06
  7. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bác H ươm thành công loại này thì chắc chẳng bao lâu anh em thành phố cũng sẽ có cây mà chơi, bác anhthuyen không cần phải ra Huế để lấy cây nữa đâu, hihi.

@longoc : bác L hôm trước diệt ốc thành công chưa, tớ mới tìm được cách này cũng hay lắm, hôm bữa thả mấy con cá LH khoảng 2 đốt tay vào hồ rong để nuôi, bây giờ chẳng thấy còn con ốc con nào, nếu bác chưa diệt được thì thả 1, 2 con cá vào, hết ốc thì bắt ra, loại này cũng còn nhỏ nên chưa phá cây được đâu.

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Chúc mừng rotana! mình nghĩ thì chắc chắn cùng dòng rồi, và lại là mọc nước sẵn, chỉ có điều là địa điểm và thổ nhưỡng nơi rotana tìm thấy ở đâu, điều kiện nuôi trồng loài này rất khắc nghiệt, đám Đại lộc trong bể tienbm bây giờ tiêu hết rồi khi nhiệt độ trong bể lên cao trên 30 độ. Có lẽ tụi nó cần được thuần dưỡng thêm một thời gian nữa (hiện lại chỉ còn vương vất những sợi còi cọc chờ đến mùa đông thôi)

9. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    trơi cây này đẹp quá bác ro ơi, nhìn thém quá, bác trồng thử xong rồi khi làm làm một chuyến hàng ra hà nội đi :D

10. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Bác rotala lại gây sốt diễn đàn rùi. Phát hiện của bạn ép-phê thiệt đó
    Bác cố gắng thuần dưỡng nó xem sao. Bọn mình rất mong có dịp ra Huế đi off với bác một chuyến cho đã đời đời nè...

11. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Có phải đại lộc giác đài ?

chào bạn longoc0505 như thế thì tốt quá rồi loài này nó phân bố chắc ở khắp đất nước của chúng ta nơi nào có suối và nhất là thác thì chắc là có các bạn nhỉ
    -Ở ngoài ta bác tienbm đả thu hoạch từ thác bản Giốc Cao Bằng
    -Ở mièn trung rotala đả kiếm được nó
    -Ở cao nguyên longoc0505 và H20 củng tìm thấy ỏ Dà Lạt thì phải
    Hy vọng trong khoảng tháng tới nếu nó phát triển tốt thì thì rô sẻ phổ biến kinh nghiệm.

12. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Cây mà Ro post lên cũng thuộc về dạng cây khó trồng. Nếu muốn đưa vào hồ thủy sinh thì phải là hồ đã ổn định rồi. Nhiệt độ cũng rất quan trọng không nên cao quá 27 độ C.

13. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào bác Tiến .xin cám ơn bác .bác chắc chắn nó cùng dòng rồi thì rất là tuyệt.mừng quá.
    Địa điểm nơi rô tìm thấy nó là khu du lịch thác Mơ thuộc huyện Nam Đông tỉnh TT-Huế cách quốc lộ 1A khoảng 20 km về hướng tây đi theo tỉnh lộ 14AĐọ cao của nó khoảng150-200 mét thôi .
    vì khí hậu ở vùng đó củng nóng lắm chỉ khi vào suối nó mới mát hơn ,rô củng ko cầm nhiệt kế theo nên củng ko biết là bao nhiêu độ,nhưng chắc chắn là nhiệt độ ko thấp như ở cao nguyên và Cao bằng nơi mà Bác và H20 tìm thấy ĐLGĐ đâu bác ạ.Nên rô hy vọng nuôi trồng sẻ dể dàng hơn,nếu nó phát triển tốt trong bể ,thì sẻ có đủ cho anh em chơi,vì trử lượng nó rất là lớn ,nhưng đa số là cây cạn .,cây cạn rất dể kiếm còn cây nước thì hiếm hơn.
    Giá thể nó bám rất đa dạng bác ạ từ nền đá hoa cương ,hoặc lớp đất mục mỏng ,cây khô thậm chí cho đến cây tươi nó đều mọc tốt.
    Vùng thác Mơ này rô có đến tìm 1lần rồi nhưng không phát hiện.nay đến lần 2 mới tìm thấy loại này và một loại lớn hơn nhiều,nhưng nó bám vào nền đá granit chặt quá ko có cái gì để bóc cả nên thu được chỉ một ít thôi, trồng xong rô sẻ post lên nhờ bác tiếp nha .
    Chào bác
    Nhất trí với anhthuyen mình sẻ làm theo ý của bác,trông sao cho nó phát triển tốt thì anh em sẻ có đồ chơi

chào nkeng47,mình củng thèm nó từ rất lâu rồi bi giờ mới tìm được mong sao cho nó vựơt qua được kì thi -mùa hể nóng bỏng này-nếu nó mọc tốt mình sẻ nhờ vttl hoặc danangfsh chuyển ra cho bạn nha.chào thân ái

Cám ơn bạn.Ra Huế chơi một chuyến đi pyramid cừa nhà rô luôn luôn rộng mở bất kỳ lúc nào,có rô làm hoa tiêu bảo đảm thu hoạch rất nhiều.thân

Thôi chết rồi bể nhà rô luôn trên 30 độ C,có sao ko anh.?
    Nó mà tẻo thì buồn quá#:-S ,chắc là đơi hết hè,qua mùa nóng đến mùa lạnh thu hoạch đợt khác trồng vào mùa đông và qua xuân đón tết luôn đươc ko anh?
    xin cám ơn anh nhưng thông tin trên.chúc anh vui vẻ chào thân ái

14. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    He HE! trong bể của anh thì tụi nó "Ngủ hè" rồi, chỉ còn những sợi li ti tồn tại rồi đến mùa Đông nẩy nở, Ro cứ theo dõi xem, như hiện tại ngoài HAN trong một số bể vẫn mọc tốt (bể của AQH, của namcuao), đã có nguồn khai thác rồi đâu có gì ngại

15. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Đúng Đại lộc giác đài việt rồi anh Rô ơi, anh để ý có cả dương xỷ lông chim mọc trong đó nữa đấy, bé thôi không biết nó có chịu được nhiệt mùa hè không, anh cứ theo dõi khonảg 1 tuần là biết nó có chịu hay không thôi.

16. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    ối giời, quá đẹp lun. Tối hôm qua anh Rô có Alô cho em, nhưng em và hội Đà Nẵng đi chơi với HongKet (XìGòn ra) nên về hơi khuya, hôm nay mới vừa về quê ra vọt vào 4rum ngay mới thấy cây này thật là đẹp, nhìn nó sống dưới nước mát mẻ quá, nó khác xa với loại lộc giác đài, mọc trên cạn mà năm ngoái tìm thấy trên Bà Nà nhỉ.
    Cố gắng dưỡng anh nhé. Để sau này chia sẽ cùng anh em. Chỉ cần giải quyết phần nhiệt độ thôi, theo em nghỉ là OK, bậc máy ĐH 24/24 đi nhé......=)) =)) =))

Hic hic em cũng đang máu loại này lắm. Ngày mai nhé?? Thanks!

17. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào bác aquatichung
    Loại này có giống với loại bác đang trồng ko hả bác?
    có cần chăm sóc gì đặc biệt ko?
    Loại dương xỉ lông chim mà bác đề cập là loại này phải ko bác [WRAP]http://img352.imageshack.us/img352/8637/mossy7co.jpg[/WRAP]
    nó cũng có mọc lẩn với ĐLGĐ và một loại rêu khác rất đẹp mà rô chưa biết tên Loại lông chim này nhìn trên các trang web nước ngoài nó phóng to nên trông rất phê .Nhưng nhìn hình thực tế sao thấy nó nho nhỏ sao sao í .hay là trồng một thời gian nó mới hay hả bác
    ngày mai post hình lên nhờ các bác xác định cho rô với nha.

18. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hi vttl xin cám ơn lời khen của bác ,bác thích thì ngày mai nhận quà nhé
    Hôm qua bận đi chơi với hongket hả .sao ko báo cho rô biết với ,HK bao h vào lại SG,nếu tiện cho nhóm miền trung mình gởi ĐLGĐ vào làm quà cho các bác xi gòn đi.nếu được phôn cho mình sớm nhé vttl.bb

19. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hket đã đi ra Hà Nội rồi - sáng hôm qua, vì không biết anh sưu tầm được loài ĐLGĐ này nên không thông báo kịp. Yên tâm anh cứ dưỡng trồng cho tốt vào là anh em trong Nam, ngoài Bắc cũng đều có cả mà.

Hiện tại ĐLGĐ đã được anh Rô chuyển vào Đà Nẵng cho mình - Cám ơn anh Rô nhé - Các bác nào cần thì đến lấy, hoặc tớ lại phải chuyển tiếp ra hai đầu Bắc & Nam. Bác HongKet ui, từ Bắc vào Nam có ghé lại Đà Nẵng nữa không zậy. ??? :laughing: :laughing: :laughing:

20. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Đúng tất cả lun rồi anh Rô ơi, loại này không khó lắm không cần chế độ chăm sóc đặc biệt nào cả, rêu cá để mọc tôt thì nó cũng tốt theo.